trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
20 พฤษภาคม 2024, 01:41:45 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  รบกวนขอปรึกษาเรื่องปัญหากฏหมายว่าจ้างงานค่ะ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอปรึกษาเรื่องปัญหากฏหมายว่าจ้างงานค่ะ  (อ่าน 1542 ครั้ง)
gobiicoo
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 24 มีนาคม 2016, 09:38:34 am »

ขอรบกวนปรึกษาเรื่องการออกจากงานหน่อยนะคะ

ดิฉันทำงานเป็นครูอยู่ที่โรงเรียนเอกชนแห่งหนึ่งค่ะ ตามสัญญาว่าจ้างมีอายุหนึ่งปีการศึกษาคือจะหมดภายในวันที่ 31 มีนาคมนี้ แต่ทีนี้ทางผู้บังคับบัญชาไม่ได้มอบตัวสำเนาเอกสารคู่สัญญาฉบับของลูกจ้างให้ไว้กับดิฉัน

ตอนนี้ดิฉันต้องการจะออกจากงาน คือวันที่ 31 มีนาคมนี้ก็จะไม่ต่อสัญญาแล้วค่ะ โดยตอนแรกตั้งใจไว้ว่าหลังจากที่ตัดเกรดนักเรียนเสร็จเรียบร้อยแล้ว จะเขียนใบลาออกในวันที่ 1 เมษายน แล้วก็ออกวันที่ 31 เมษายน เพื่อเป็นการแจ้งออกก่อนหนึ่งเดือนตามที่ได้ระบุไว้ในสัญญาและจะได้รับเงินมัดจำที่วางเอาไว้คืน แต่ว่าทางโรงเรียนเรียกให้เข้าไปสอบถามเรื่องการจ้างงานต่อ แล้วบีบบังคับให้เขียนใบลาออกออกไปเลยภายในเดือนนี้ แล้ววันที่ 1 เมษายนก็ไม่ต้องเข้ามาทำงานแล้ว ดิฉันคิดว่าน่าจะเป็นเพราะว่าโรงเรียนไม่ต้องการจ่ายค่าจ้างงานเดือนเมษายนซึ่งเป็นช่วงปิดเทอมให้เพราะเป็นการประหยัดต้นทุน กรณีนี้ดิฉันมีคำถามดังต่อไปนี้ค่ะ รบกวนขอคำปรึกษาหน่อยนะคะ

1.  ถ้าหากดิฉันจะออกในวันที่ 31 มีนาคมนี้ จะต้องเขียนใบลาออกไหม เพราะว่าจริงๆแล้วก็ออกตามในหนดสัญญาว่าจ้าง
2. ในกรณีที่ดิฉันนเขียนใบลาออกตามที่นายจ้างบอก จะได้รับเงินมัดจำที่วางเอาไว้คืนหรือไม่ เพราะถ้าเขียนใบลาออกวันนี้ ก็จะถือว่าไม่ได้แข้งก่อน 30 วันตามกำหนดสัญญา
3. กรณีที่นายจ้างระบุให้เขียนใบลาออก ดิฉันมีสิทธิ์จะได้รับค่าจ้างชดเชยใดๆไหมคะ
4. ถ้าหากนายจ้างไม่จ่ายเงินค่าชดเชยหรือคืนเงินมัดจำให้เรา ดิฉันสามารถฟ้องร้องได้หรือไม่ ต้องแจ้งที่ไหนอย่างไรหรือคะ

ขอความกรุณารบกวนช่วยให้คำปรึกษาหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 มีนาคม 2016, 05:09:40 pm »

ครูโรงเรียนเอกชน

1.  ถ้าหากดิฉันจะออกในวันที่ 31 มีนาคมนี้ จะต้องเขียนใบลาออกไหม เพราะว่าจริงๆแล้วก็ออกตามในหนดสัญญาว่าจ้าง

ตอบ...ในเมื่อมีกำหนดเวลาจ้างไว้ชัดเจน ก็ไม่ต้องไปเขียนใบลาออก ครับ
2. ในกรณีที่ดิฉันนเขียนใบลาออกตามที่นายจ้างบอก จะได้รับเงินมัดจำที่วางเอาไว้คืนหรือไม่ เพราะถ้าเขียนใบลาออกวันนี้ ก็จะถือว่าไม่ได้แจ้งก่อน 30 วันตามกำหนดสัญญา
 ตอบ...โดยหลักต้องจ่ายเงินมัดจำ  เพราะมีกำหนดเวลาจ้างแน่นอน   ที่ให้เขียนใบลาออก ก็เพื่อตัดปัญหาคุณเรียกเงินชดเชย ครับ
3. กรณีที่นายจ้างระบุให้เขียนใบลาออก ดิฉันมีสิทธิ์จะได้รับค่าจ้างชดเชยใดๆไหมคะ

ตอบ...คงไม่ได้ เพราะถือว่าสมัครใจลาออกเอง ครับ
4. ถ้าหากนายจ้างไม่จ่ายเงินค่าชดเชยหรือคืนเงินมัดจำให้เรา ดิฉันสามารถฟ้องร้องได้หรือไม่ ต้องแจ้งที่ไหนอย่างไรหรือคะ
ตอบ...ร้องเรียนศึกษาธิการอำเภอ ในเขตที่โรงเรียนตั้งอยู่  แต่คงไปหวังอะไรมากไม่ได้  เพราะข้าราชการมักเกรงใจนายทุน(ผู้เปิดโรงเรียน)เสมอ แต่อาจมีคนดีหลงเหลืออยู่บ้าง  ครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์