trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
05 พฤษภาคม 2024, 02:13:05 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  กำลังโดนไล่ที่ครับ อยากถามหน่อย
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังโดนไล่ที่ครับ อยากถามหน่อย  (อ่าน 2478 ครั้ง)
santizaa
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 18 สิงหาคม 2015, 10:32:57 am »

คือที่ที่อยู่เป็นที่ของตระกูล แล้วตัวผมไม่มีชื่ออยู่ในโฉนด แล้วเค้าต้องการจะขายที่นี้ โดยที่เค้าบอกว่าเค้าจะให้ผมออก  ผมสามารถทำอะไรได้ไหมครับ บ้านหลังนี้ผมอยู่มาได้เกิน 26 ปีแน่ๆ ผมมีสิทธิอยู่หรื่อไม่ หรือ ผมจะทำอะไรได้บ้าง ขอผู้ทราบช่วยผมไขข้อข้องใจนี้หน่อยครับ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2015, 12:18:42 pm »

26 ปี ที่คุณอาศัยอยู่บนที่ดินแปลงนี้  ถ้าคุณอยู่โดยสงบ (ไม่เคยมีใครมาโต้แย้ง) โดยเปิดเผย(  ใครๆก็รู้กันทั่ว โดยเฉพาะเจ้าของที่ข้างเคียง   ผู้นำชุมชน เช่น ผู้ใหญ่บ้าน  พร้อมที่จะเป็นพยานยืนยัน) ด้วยเจตนาเป็นเจ้าของ(  ไม่ใช่ครอบครองแทนเจ้าของที่ดิน หรือเขาให้เช่า หรือ ให้อยู่เปล่า)  เป็นเวลาติดต่อกัน 10 ปี และที่ดินมีเอกสารสิทธิ์ เป็นโฉนดที่ดิน  ถ้าครบองค์ประกอบที่กล่าวมาครบถ้วน   คุณจะได้กรรมสิทธิ์ในที่ดิน  โดยการครอบครองปรปักษ์   ถ้าเจ้าของที่ดินฟ้องขับไล่  ต้องยืนคำให้การต่อสู้ว่า   คุณได้กรรมสิทธิ์ โดยการครอบครองปรปักษ์  จึงไม่ต้องย้ายออก  ก็ลองทบทวน ไล่เรียงดูว่า  ครบองค์ประกอบตามยกมาหรือไม่ ครับ
santizaa
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2015, 12:51:52 pm »

ตัวบ้านนี้ไม่มีโฉนดน่ะครับเพราะโฉนดเป็นผืนใหญ๋ แล้วเหมือนว่าโฉนดเพิ่งทำได้ไม่ถึง  10  ปีด้วย แล้วบ้านผมอยู่ในสุด เค้าบอกว่าถ้าขายบ้านผมจะไม่มีทางออก ส่วนองค์ประกอบอืนครบครับ
ทนายประมุข0873611107
รุ่นกลาง

« ตอบ #3 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2015, 05:34:34 am »

ตัวบ้านนี้ไม่มีโฉนดน่ะครับเพราะโฉนดเป็นผืนใหญ๋ แล้วเหมือนว่าโฉนดเพิ่งทำได้ไม่ถึง  10  ปีด้วย แล้วบ้านผมอยู่ในสุด เค้าบอกว่าถ้าขายบ้านผมจะไม่มีทางออก ส่วนองค์ประกอบอืนครบครับ
ก่อนออกโฉนดเป็นที่ดินมือเปล่า ไม่สามารถครอบครองปรปักษ์ได้เลย  ภายหลังเจ้าของมาออกโฉนดแล้ว ก็ครอบครองปรปักษ์ไม่ถึง 10 แบบนี้หมดสิทธิ์ครับ เสียใจด้วยครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์