trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
23 พฤษภาคม 2024, 10:55:03 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  เจ้าหน้าที่ทำเกินกว่าเหตุไหมคับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เจ้าหน้าที่ทำเกินกว่าเหตุไหมคับ  (อ่าน 1525 ครั้ง)
oversky
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 29 สิงหาคม 2014, 08:50:36 am »

สวัสดีคับอาจารย์ กรณีของผมคือถูกเรียกตรวจฉี่ ผลตรวจออกมาคือ2ขีด แต่ทางเจ้าหน้า(ปลัดอำเภอ อส.หมุ่บ้านและเจ้าหน้าที่สาธารณะสุข)แจ้งว่าขึ้น2ขีด แต่ไม่ขัดเจน เสร็จแล้วเจ้าหน้าที่ก็ให้ลงชื่อ ถามที่อยู่ ผมถามว่าแล้วจะแยกา่รเสพติดไหม ทางเจ้าหน้าที่ก็บอกว่าเดี๋ยวจะพาไป พอเอาเข้าจริงๆพาผมเข้าค่าย อส.จ เพื่อเข้าค่ายฝึกอบรมผู้เสพยา โดยไม่พาผมไปโรงพยาบาลเพื่อแยกสารเลย ซึ่งผมเองก็พร้อมที่จะให้ตรวจอยุ่แล้ว ผมอยากจะถามว่าเจ้าหน้ามีสิทธิทำกับผมอย่างนี้เหรอคับ แล้วถ้าที่ถูกต้องจริงๆ เจ้าหน้าที่ต้องมีขั้นตอนการแจ้งกับกระผมอย่างไร หรือทางกระผมเองต้องพูดโต้แย้งอย่างไรคับ เพื่อคราวหน้าเจอเหตุการณ์อย่างนี้อีก ขอบคุณครับ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2014, 02:06:02 pm »

กระบวนการฟื้นฟูสมรรถภาพผู้ติดยาเสพติ  มีวิธีการ    ตาม พรบ. ฟื้นฟูสมรรถภาพผู้ติดยาเสพติด  พ.ศ.2545...
....เมื่อมีการจบกุม  ต้องส่งผู้หาไปศาลภายใน 48 ชัวโมง  ถ้าอายุไม่ถึง 18 ปี ต้องส่งภายใน  24 ชั่วโมง   ศาลจะพิจารณาให้ไปพิสูจน์ ถ้าเป็นผู้เสพยา  คณะอนุกรรมการฯ จะทำแผนฟื้นฟูฯ และแจ้งอัยการให้ทราบ เพื่อชะลอการฟ้องไว้ก่อน   ถ้าผลการตรวจไม่ปรากฏว่าเสพยา  คณะอนุกรรมการฯ ต้อง โดยปฏิบัติ ตาม  ม.20 วรรคสอง คือ

ในระหว่างที่รอพนักงานสอบสวนหรือพนักงานอัยการมารับตัวผู้ต้องหาไปเพื่อดำเนินคดีให้สถานที่ที่รับผู้ต้องหาไว้ตรวจพิสูจน์หรือฟื้นฟูสมรรถภาพผู้ติดยาเสพติดมีอำนาจควบคุมตัวผู้ต้องหาไว้ได้เท่าที่จำเป็น  ทั้งนี้ ให้พนักงานสอบสวนหรือพนักงานอัยการ แล้วแต่กรณี มารับตัวผู้ต้องหาไปในทันทีที่สามารถกระทำได้(ม.20วรรค 2)

......ตามข้อเท็จจริงที่เล่ามา   จึงเป็นการทำข้ามขั้นตอน  เข้าข่ายการปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบ  ตาม ปอ. ม.157  มีโทษจำคุก  1-10 ปี   แต่ถ้าคุณจะเล่นเรื่องนี้ต้องมีความพร้อม เกินกว่า 100   ก็ควรปล่อยไปก่อน  ครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์