trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
18 พฤษภาคม 2024, 09:35:16 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  รบกวนสอบถามผู้รู้หน่อยค่ะ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามผู้รู้หน่อยค่ะ  (อ่าน 1516 ครั้ง)
sunso
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 16 เมษายน 2016, 06:42:03 am »

สวัสดีค่ะ อยากจะขอสอบถามเรื่องการเตรียมเอกสาร กำลังปวดหัว
จขกท เป็นเเม่หม้าย มีลูกติด 1 คน (ใช้นามสกุลตัวเอง+ไม่ได้จดทะเบียนสมรส เเต่มีชื่อสามีเก่าในสูติบัตร เเละไม่ได้ติดต่อกันเเล้ว)
ปัจจุบัน อยู่กินกับสามีใหม่ มีลูกอีก 1 คน (ใช้นามสกุลสามี+ไม่ได้จดทะเบียนสมรส)
สิ่งที่ต้องการทำ
1.จดทะเบียนสมรส มาใช้นามสกุลสามี
2.เปลี่ยนชื่อ(เพราะมีกาลกีณี)-สกุล ของลูกติด มาใช้สกุลเดียวกันกับสามี
3.สามีต้องการรับลูกติด เป็นบุตรบุญธรรม
อยากทราบว่า ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้างคะ อยากทำที่เดียวให้ครบทุกอย่าง
จขกท ทำงานต่างจังหวัด นานๆทีจะได้กลับบ้าน ทั้งหมดนี้มีระยะเวลาดำเนินการเเค่ 5 วัน
เเละอยากทราบว่าสิทธิ์ของบุตรทั้งสองคน จะตกอยู่ที่ใคร
รบกวนด้วยนะคะ ไม่ค่อยรู้เรื่องข้อกฎหมายเท่าไหร่ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 เมษายน 2016, 09:32:57 am »

เรื่องภายในครอบครัว

1.จดทะเบียนสมรส มาใช้นามสกุลสามี

ตอบ...คุณสามารถจดทะเบียนได้  เพราะไม่เคยจดทะเบียนสมรสมาก่อน  หลักฐานได้แก่ บัตรประตัวตัวฯ ของทั้งสามีภรรยา ทะเบียนบ้าน ไปที่อำเภอแจ้งความจำนงต่อเจ้าหน้าที่   คงใช้เวลาประมาณ 30 นาที  ครับ
2.เปลี่ยนชื่อ(เพราะมีกาลกีณี)-สกุล ของลูกติด มาใช้สกุลเดียวกันกับสามี

ตอบ..การเปลี่ยนชื่อก็แจ้งเจ้าหน้าที่ทะเบียนราษฎร์  ก็ยื่นคำร้องขอเปลี่ยนชื่อได้ ส่วนมากคำร้องเจ้าหน้าที่จะทำให้เสมอ  ส่วนการเปลื่ยนชื่อสุกของบุตร  ก็แจ้งเจ้าหน้าที่เช่นกัน
3.สามีต้องการรับลูกติด เป็นบุตรบุญธรรม

ตอบ....ถ้าสามีอายุ ไม่ต่ำกว่า 25 ปี  และมีอายุแก่กว่าบุตรของคุณไม่น้อยกว่า 15 ปี  ก็ยื่นคำร้องขอจดทะเบียนรับเด็กเป็นบุตรบุญธรรมได้  หลักฐานได้แก่ สูติบัตรของบุตร  บัตรประจำตัวของบุตรและของสามี  ทะเบีบยนบ้าน  อาจมีปัญหาตรงที่ อาจต้องให้บิดาของเด็กใหความยินยอม  น่าจะใช้เวลาไม่เกิน 1 วัน ครับ
อยากทราบว่า ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้างคะ อยากทำที่เดียวให้ครบทุกอย่าง
จขกท ทำงานต่างจังหวัด นานๆทีจะได้กลับบ้าน ทั้งหมดนี้มีระยะเวลาดำเนินการเเค่ 5 วัน
เเละอยากทราบว่าสิทธิ์ของบุตรทั้งสองคน จะตกอยู่ที่ใคร
รบกวนด้วยนะคะ ไม่ค่อยรู้เรื่องข้อกฎหมายเท่าไหร่ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ตอบ...การไม่จดทะเบียนสมรส  บุตรจากสามีเก่าคุณจึงมีอำนาจปกครองบุตรเพียงผู้เดียว  บุตรจากสามีใหม่ เมื่อจดทะเบียนสมรส คุณและสามีจะมีอำนาจปกครองบุตรเท่าเทียมกัน บุตรจากสามีเก่า  เมื่อสามีใหม่รับเป็นบุตรบุญธรรม สามีใหม่จะมีอำนาจปกครองบุตร    แต่บุตรจะไม่สูญเสียสิทธิต่างๆในครอบครัวที่กำเนิดมา ตาม ปพพ. ม.1598/28 คือยังสามารถรับมรดกของพ่อและแม่ได้ ครับ
sunso
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 เมษายน 2016, 11:03:29 am »

ขอบคุณมากค่ะ คุณมโนธรรม ยิ้ม
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์