trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
03 พฤษภาคม 2024, 08:44:54 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ควันบุหรี่ข้างห้องรบกวน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ควันบุหรี่ข้างห้องรบกวน  (อ่าน 5922 ครั้ง)
Green
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 07 สิงหาคม 2014, 02:43:07 pm »

ผมอยู่ในคอนโดกึ่งโรงแรม คือครึ่งหนึ่งของตึกเป็นโรงแรมอีกครึ่งเป็นคอนโด ผมอยู่ในส่วนคอนโด แต่ข้างห้องผมนั้นเจ้าของห้องปล่อยห้องเช่าให้กับนักท่องเที่ยว แขกส่วนใหญ่เป็นฝรั่งและตะวันออกกลางซึ่งสูบบุหรี่จัดมาก มักจะออกมายืนสูบที่ระเบียงห้องเพื่อชมวิว ผมเลยได้ควันบุหรี่เต็มๆ เคยคอมเพลนกับเจ้าของห้องไปครั้งสองครั้งแต่ปัญหาก็ยังเหมือนเดิม ผมเดาเอาว่าเขาคงไม่ได้สนใจ
             เคยดูกฎหมายเกี่ยวกับเรื่องบุหรี่ ซึ่งว่าตามคอนโดหรือโรงแรมนั้นสูบได้เฉพาะในห้องส่วนตัว ผมก็ไม่รู้ว่าระเบียงนี่ถือเป็นห้องส่วนตัวหรือเปล่าแต่มันก็รบกวนผู้อื่นได้แบบเดียวกับมายืนสูบตามทางเดิน คำถามคือถ้าผมจะห้ามห้องข้างๆไม่ให้สูบบุหรี่บนระเบียงนี่ ผมทำได้มีสิทธิ์ตามกฎหมายหรือเปล่า และการที่เจ้าของห้องไม่ได้เป็นคนสูบแต่แขกเขาสูบนี่ ตัวเจ้าของห้องมีหน้าที่รับผิดชอบอะไรตามกฎหมายหรือเปล่า ขอบคุณครับ     
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2014, 06:28:45 pm »

สถานที่สาธารณะ” หมายความว่า สถานที่หรือยานพาหนะใด ๆ ซึ่งประชาชนมีความชอบธรรมที่จะเข้าไปได้..ดังนั้น....ระเบียงน่าจะเป็นสถานที่สาธารณะ  ตาม พรบ.คุ้มครองสุขภาพของผู้ไม่สูบบุหรี่ พ.ศ. 2535  มาตรา 3  จึงห้ามสูบบุหรี่  ถ้าฝ่าฝืน ต้องปรับไม่เกินสองพันบาท ตาม  มาตรา 12....ผู้ดำเนินการ คือเจ้าของห้อง  ไม่ จัดให้มีเครื่องหมายในเขตสูบบุหรี่หรือเขตปลอดบุหรี่ตามหลักเกณฑ์และวิธีการที่รัฐมนตรีกำหนด จะมีโทษปรับสองพันบาท  เช่นกัน  ตาม มาตรา 11 ครับ

Green
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2014, 01:15:19 pm »

ขอถามเพิ่มเติมนะครับ

อย่างกรณีเพื่อนบ้านรบกวนไม่ว่าด้วยอะไรก็แล้วแต่เช่น เปิดเพลงเสียงดัง ทะเลาะกันตึงตัง รวมไปถึงควันบุหรี่นี่ เราสามารถโทรแจ้งตำรวจได้หรือเปล่าครับ มันเป็นหน้าที่ของตำรวจหรือเปล่าครับ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2014, 10:47:19 am »

ก็แจ้งได้  แต่มีโทษน้อย  คือปรับไม่เกินหนึ่งร้อยบาท  บางทีตำรวจอาจไม่สนใจก็ได้ครับ
มาตรา 370 ผู้ใดส่งเสียง ทำให้เกิดเสียงหรือกระทำความอื้ออึง โดยไม่มีเหตุอันสมควร จนทำให้ประชาชนตกใจหรือเดือดร้อน ต้องระวางโทษ ปรับไม่เกินหนึ่งร้อยบาท
pee2549
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2014, 09:03:47 am »

กรณ๊ตามปัญหา นอกจากเป็นความผิดทางอาญาแล้ว
- ถือว่าเป็นการละเมิด ท่านสามารถที่จะฟ้องขอให้หยุดการกระทำดังกล่าวนี้ได้  แต่อาจจะสิ้นเปลืองค่าใช้จ่าย ในการดำเนินคดี หากเป็นไปได้ ควรเจรากับเขาดีกว่าครับ หรือท่านอาจจะแจ้งให้ทางนิติบุคคลอาคารชุดที่ท่านพักอาศัย มีหนังสือแจ้งเตือนผู้พักอาศัยห้องดังกล่าว ขอให้ยุดการกระทำดังกล่าว หรืออาจจะระบุช่วงเวลาไปเลยว่าช่วงเย็น ตั้งแต่กี่โมงหรือกี่โมง ขอให้งดสูบบุหรี่
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์