trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
16 พฤษภาคม 2024, 01:15:36 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  เรื่องฟ้องหย่าครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องฟ้องหย่าครับ  (อ่าน 2318 ครั้ง)
u-krub
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2014, 09:37:35 am »

ผมถูกภรรยาฟ้องหย่า และเรียกค่าเลี้ยงดู ซึ่งวันนัดพิจารณาคดีผมไม่ได้ไปศาลครับ แล้วศาลได้พิพากษาฝ่ายเดียวให้การสมรสสิ้นสุดลงและชดใช้ค่ามดแทน  ซึ่งหมายเรียกของศาลนั้นได้ส่งไปตามที่อยู่ตามบัตร ปชช. แต่ผมได้มาทำงานอีกจังหวัดหนึ่ง ทำให้ผมไม่ได้รับหมายเรียก ก่อนที่ภรรยาจะฟ้องหย่า ผมได้ขอหย่ากับภรรยาด้วยเหตุผลบางประการ แต่เขาไม่ยอมหย่า แต่กลับมาฟ้องหย่าผม ผมกับเขาไม่มีลูกด้วยกัน หลังแต่งงานก็ไม่เคยอยู่กินฉันสามีภรรยาแบบเป็นกิจจะลักษณะ เพราะอยู่คนละจังหวัด(ตอนแต่งงานผมก็โดนบังคับให้แต่งและจดทะเบียนสมรส) เมื่อศาลได้มีคำพิพากษาแล้ว ผมต้องทำอย่างไรต่อไปครับ เพราะภรรยาเขาไม่ได้ติดต่ออะไรมาเลย ว่าจะไปหย่ากันวันไหน อะไรยังไง รบกวนแนะนำ ชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2014, 01:24:52 pm »

คุณ มีทางเลือกสามทาง  คือ
1. ยอมรับตามคำพิพากษา  ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรงนักก็ยอมตามศาลชั้นต้น  เรื่องก็จะจบลงอย่างง่ายๆ
2.ขอให้มีการพิจรณาคดีใหม่  หรือ
3.ยื่นอุทธรณ์
...ตาม 2-3  คงต้องมีทนายความช่วยเหลือ   และเรื่องคงยืดเยื้อไปอีกยาวนาน ครับ
u-krub
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2014, 08:50:49 pm »

ผมยอมรับตามคำพิพากษาครับ แล้วผมต้องไปจดทะเบียนหย่ากันที่อำเภอใช่ไหมครัย
หรือว่าคำสั่งศาลมีผลเลย
ผมต้องทำยังไงบ้างครับ คือไม่ค่อยรู้ขั้นตอนตรงนี้
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2014, 11:19:49 am »

คุณไม่ต้องไปจดทะเบียนหย่า ก็ได้  ภรรยาสามารถใช้คำพิพากษาให้หย่า แทนการแสดงเจตนาของคุณได้  คือหย่าตามคำพิพากษา ครับ
u-krub
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2014, 02:14:39 pm »

ขอบคุณมากครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์