trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
20 พฤษภาคม 2024, 07:06:55 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ขอคำปรึกษา คดีอาญา ร่วมฆ่า
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษา คดีอาญา ร่วมฆ่า  (อ่าน 2108 ครั้ง)
puttha2532
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2013, 08:55:28 pm »

ผมมีคดีความเกี่ยวกับ คดี อาญา โดย โดน พนักงาน อัยการ แจ้งข้อหา ว่า ร่วมกันพยายามค่า และพกพาอาวุธไปในที่สาธารณะ และครอบครอง

เรื่องมีอยู่ว่า เพื่อนผม ชื่อ นาย A กับ B นาย C ไปมีเรื่องกับ คู่กรณี ในงานวัด และนาย A และ B และ C จึงมาเอาปืนใต้เบาะรถ ของ นาย B ไปยิงคู่กณี ได้รับบาดเจ็บสาหัส
แต่ประเด็นมันมา พลาดพิงผม คือ นาย B ได้ไปเอาปืนจากบ้านของผม ก่อนที่จะมาเที่ยวงาน ซึ่งปืนนั้นก็เป็นปืนผมเองไม่มีทะเบียน ซึ่งตอนที่เขาหยิบปืนจากใต้เบาะรถ ผมก็ไม่เห็น เพราะ ตอนนั้นก็มีกลุ่มเพื่อนเยอะแยะ ผมเลยไม่ได้สังเกตว่าใครหยิบให้ใครยังไง แล้วนาย A ก็ถูกจับ นาย A รับสารภาพ ทั้งหมด นาย B หลบหนี นาย C ตำรวจกันไว้เป็นพยาน นาย A รับสารภาพแล้วบอกแค่ว่าปืนที่ใช้ยิงเป็นปืนของผม แค่นั้น ส่วน นาย B กับ นาย C ได้ให้การในชั้นสอบสวนว่า ปืนเป็นของผม ผมเป็นคนหยิบปืนจากเอวให้นาย C แล้วนาย C ไม่เอา นาย A เลยมาเอาปืนไปยิงคู่ กรณี ทั้งที่ผมไม่ได้เป็นคน หยิบ แต่ปืนเป็นของผม จิง หลักจากนั้น ผมเลยมาเปิดใจคุยกับ นาย B และ C ว่าทำไมให้การแบบนั้น เขาบอกว่า ตำรวจต้องการหาเจ้าของปืนที่แท้ จิง ซึ่งเขาก็น่าจะรู้ว่าเป็นปืนผม แต่เขาเอาผิดผมไม่ได้ เพราะปืนไม่ได้อยู่กับผม เขาเลย เขียนสำนวนให้เป็นว่า นาย B และ C เห็นผม หยิบปืนจากเอวให้ นาย A ไปยิงคู่กรณี  ทั้งที่ผมไม่ได้หยิบปืน กระบอกนั้นเลย ตำรวจมีข้อเสนอว่า จะกัน นาย B และ C เป็นพยาน แต่ก็ไม่เป็นความ จิง นาย B โดนข้อหาร่วมเพราะเป็นคนขี่รถไปกับนาย A ส่วนนาย C ถูกกันไว้เป็นพยานมาซัดทอดผม อีกที ผมเลยโดนข้อหา ร่วม
วัน สืบพยาน โจรท์ วันแรก อัยการเปิกความ คู่กรณี มาชี้ตัว คู่กรณี้ ชี้ตัว นาย A ได้อย่างถูกต้อง ว่าเป็นคนยิง แต่คู่กรณีได้บอกในศาลว่าไม่เห็นผมในที่เกิดเหตุ แต่อย่างใด เห็นแต่นาย A
วัน สืบพยาน โจรท์ วันที่ สอง อัยการเบิกความ นาย C และคำให้การนาย B มาศาล นาย B ได้ทำการหลบหนีไปแล้ว โดยคำให้การในชั้นสืบสวน นาย B และ C ได้ให้การซัดทอดว่าผมเป็นเจ้าของปืนและเป็นคนหยิบปืนให้นาย A ไปยิง คู่กรณี แต่ตอน ศาล สืบความในชั้น ศาล นาย C ได้กลับคำให้การ ตามความจิงว่า ที่จิง ไม่ใช่ผมที่หยิบปืน แต่เป็น นาย C ที่หยิบปืน ให้ นาย C อ้างเหตุผมว่า โดนตำรวจ ขู่และ บังคับให้ ลงสำนวนแบบนี้
และ ศาลได้ สืบพยาน ร้อยเวร เจ้าของ คดี โดนร้อยเวรก้ปฏิเสธ ว่าไม่ได้ บังคับ แต่อย่างใด ตาม ฟรอม

มาวันนี้ วัน ที่ 11 ศาล พิพากษา คดี ว่า นาย A มีความผิด จิงแต่ไม่ใช่พยายามฆ่า แต่เป็นทำร้ายร่างกายสาหัส และคดี มีอาวุธปืน และ พกพา ศาล ตัดสิน จำคุก 5 ปี จำเลย รับสารภาพ เหลือจำคุก 2.6 เดือน
ส่วน ผมจำเลยที่ 2 ศาลตัดสิน มีความผิด ร่วมครอบครองอาวุธปืน และร่วมพกพา และ ยุยงให้จำเลยที่ 1 โดยการหยิบปืนให้ จำเลยที่ 1ไป ทำร้ายคู่กรณี ตัดสิน จำ คุก 4 ปี ผม งง เลย

ตอนนี้ทำได้แค่ยื่น อุทรณื ศาลขั้นต้นไม่รับฟัง พยาน ในชั้น ศาล ที่กับคำ แต่ไปเชื่อคำให้การในชั้นสอบสวนแทน แบบนี้ ผมจะทำอย่างไรดีครับ ทนายก็ งง ทำไม ศาลตัดสินแบบนี้
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2013, 04:45:51 am »

คุณเป็นเจ้าของปืน  แม้ไม่ก่อเหตุเอง   แต่คดีเกิดคดีขึ้นมาเพราะปืนของคุณ ศาลคงมองประเด็นนี้เป็นสำคัญ  คุณมามองเพียงประเด็นที่ว่า  ไม่ได้ส่งปืนให้คนยิง   แต่คุณลืมไปว่า  คุณมอบปืนให้เขาแต่แรก  มันก็ไม่น่าจะแตกต่างกันมากนัก ตามความเห็นคำตัดสินของศาลชอบแล้ว ครับ
puttha2532
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2013, 08:35:21 am »

ศาลเอาอะไร มาตัดสิน ว่าผม มอบปืนให้อะครับ เพราะ คำให้การของ นาย B และ C ไม่มีเลยว่าเขาไปเอาปืนจากผมที่บ้าน มีแต่เพียงว่า ตอนเที่ยวงาน ว่าผมหยิบให้ ปืนก็ไม่ได้ แล้วนาย C ก็ไปกลับคำให้การในศาล ว่าเป็น นาย B ที่มอบปืน และนาย B เป็นคนเอาปืนติดตัวนั้นมางาน ตอนนี้ นาย B ได้หลบหนีไปแล้ว
ท่า ตำรวจ มาจับผมแบบ ปืนคามือนี่ผมจะไม่ว่าไรเลย
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2013, 06:19:51 pm »

คุณก็ยอมรับเองว่า  ปืนเป็นของคุณ แต่ไม่มีทะเบียน(จากคำบอกเล่าของคุณเอง....ซึ่งปืนนั้นก็เป็นปืนผมเองไม่มีทะเบียน ซึ่งตอนที่เขาหยิบปืนจากใต้เบาะรถ ผมก็ไม่เห็น ) แล้วตำรวจและอัยการ  ก็ย่อมทราบข้อเท็จจริงนี้เช่นกันจากการสอบสวนพยานต่างๆ......ปืนเป็นอาวุธร้ายแรง  ผู้พกพาจะมีโทษจำคุก 1-10 ปี (พรบ.อาวุธปืนฯ ม.72) การนำปืนไปในที่สาธารณะ และงานเทศกาล  แสดงว่ามีเจตนาร้ายมาแต่แรก  ศาลคงมองประเด็นนี้ประกอยด้วย.....ก็แสดงความเห็นไปตามข้อเท็จจริงที่คุณเล่ามาเอง   ไม่มีเจตนาเป็นอย่างอื่น   ถ้าคุณจะไม่เห็นด้วยในคำพิพากษา   ก็สามารถยื่นอุทธรณ์และยื่นฎีกาได้เสมอ ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์