trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
20 พฤษภาคม 2024, 08:11:17 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  เป็นหนี้สินเชื่อส่วนบุคคล
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นหนี้สินเชื่อส่วนบุคคล  (อ่าน 1705 ครั้ง)
Noi2549
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 15 สิงหาคม 2014, 06:43:09 pm »

สามี(จดทะเบียนสมรส) ไปกู้เงินสินเชื่อ ธ.ยูโอบี กับ ชิตี้แอดวานด์ กู้มาทั้งหมดประมาณ บัตรละเก้าหมื่นบาท ได้ชำระแล้วเกินครึ่งเหลือใบละประมาณ
สามหมื่นบาท (ใบละ) แล้วขาดส่งไป มี จนท โทรทวงถามตลอด แต่พอสามีขาดการติดต่อ ดอกเบี้ยและค่าปรับมันเพิ่มขึ้นเกือบเท่าตัว
ประมาณใบละ หกหมื่นบาท อยากถามว่าถ้าเราไม่จ่ายและยอมขึ้นศาลจะดีไหมคะ จะทำให้เราเสียเงินเยอะหรือเปล่า เพราะดอกมันแพงมากเลยค่ะ
ปรึกษาคนทวงถามหนี้เขาบอก ถ้าพี่จ่ายเลยก้อนเดียวก็สองหมื่นห้า แต่เราไม่มีเงินก้อนค่ะ
**แล้วถ้าเรื่องถึงศาล เขาจะยึดทรัพย์ที่เรามีได้มั้ยคะ รบกวนสอบถามด้วยค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2014, 05:26:16 am »

ถ้าขึ้นศาล   ก็คงมีการประนีประนอมให้ผ่อนส่งเป็นงวดๆ  ดอกเบี้ยคงลดลง  ครับ
pee2549
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2014, 09:07:42 pm »

ตามปัญหา
         - คดีของคุณเป็นคดีแพ่ง ขอแนะนำให้ปล่อยให้เขาฟ้องศาลไปเลยครับ เพราะว่า เงินต้นนั้นมีนิดเดียว ที่เขาบวกมานั้น มันเป็นดอกเบี้ย และเบี้ยปรับ ซึ่งตามกฎหมาย เบี้ยปรับก็คือดอกเบี้ย เวลาขึ้นศาลและศาลตัดสิน เขาจะตัดเบี้ยปรับทิ้งไปให้อยู่แล้ว ครับ คงเหลือเงินไม่ต้นและดอกเบี้ยไม่เท่าไหร่ ไว้ไปประนอมหนี้หลังฟ้องก็ได้ครับ ไม่ต้องเครียด
         - ส่วนการบังคับคดี ก็ใช้ระยะเวลาอีกนาน หลายเดือน น่าจะพอมีเวลาหาเงินมาปิดบัญชี ส่วนการยึดทรัยพ์สินนั้น คุณเป็นสามีภริยากันโดยชอบด้วยกฎหมาย ก็ต้องดูว่า ทรัพย์สินนั้น เป็นสินส่วนตัวหรือสินสมรส เพราะถ้าเป็นสินส่วนตัว เขาก็ไม่สามารถที่จะบังคับคดีคุณได้ แต่ถ้าเป็นสินสมรส เขาก็สามารถที่จะบังคับคดีคุณได้  แต่คุณก็สามารถที่จะร้องต่อศาล ขอกันส่วนในทรัพย์สินที่ถูกยึดนั้นได้ 
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์