trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
09 พฤษภาคม 2024, 09:48:52 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ขอความกรุณาด้วยครับผมถูกกล่าวหา ข้อหา ยักยอกทรัพย์,ร่วมกันนำไปเสียซึ่งเอกสาร
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความกรุณาด้วยครับผมถูกกล่าวหา ข้อหา ยักยอกทรัพย์,ร่วมกันนำไปเสียซึ่งเอกสาร  (อ่าน 1618 ครั้ง)
Chakorn1980
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 03 มิถุนายน 2016, 11:40:01 pm »

สวัสดีครับ
   ผมถูกกล่าวหาข้อหา ยักยอกทรัพย์,ร่วมกันเอาไปเสียซึ่งเอกสารของผู้อื่นฯ
ผู้กล่าวหาคือ หจก.มอบอำนาจให้นาย ช.มาดำเนินคดีครับ ซึ่งหจก.แห่งนี้
และนาย ช.ผมไม่รู้จักและไม่เคยทำงานด้วยมาก่อน แต่ผมทำงานอยู่บริษัท
อีกที่นึ่งที่อยู่ไกลจาก หจก.มาก สาเหตุที่ผมถูกกล่าวหาคือ
   ครั้งหนึ่งหลายปีมาแล้วผมใด้คบหากับผู้หญิง(นส.ต)คนนึงที่ทำงานอยู่ที่ หจก.แห่งนี้ และระหว่าคบหากับผมใด้ให้สมุดบัญชีธนาคารและบัตรATM (บัญชีเงินเดือน)
ของผมให้กับ นส.ต เพื่อดูแลค่าใช้จ่ายให้ผม ด้วยเห็นว่า นส.ต เป็นคนไม่สุรุ่ยสุร่าย เก็บเงินเก่ง และไม่ได้ขัดสนเรื่องเงิน และผมให้ด้วยความเสน่หา
แต่ไม่คิดว่าจะนำบัญชีธนาคารของผมไปกระทำทุจจริตในการงาน
   แต่ในปัจจุบันนี้ผมได้เลิกลากับ นส.ต ไปนานแล้ว และก่อนเลิกกันผมใด้
ออกจากงานบริษัทที่ผมทำงานอยู่ นส.ตจึงได้ให้ผมไปปิดบัญชีทนาคารใน
อีกหลายเดือนต่อมา และก็ห่างหายกันไป จนกระทั่งมีหมายเรียกจากตำรวจ
มาที่บ้าน ผมได้ไปตามนัดและทางตำรวจก็ตามจับ นส.ต ไม่ได้จนถึงปัจจุบันและด้วยความไม่รู้ผมได้เซ็นเอกสาร(น่าจะเป็นสำนวนของตำรวจ)ไป จนตอนนี้เรื่องถึงอัยการศาลอาญาธนบุรี3 และจะฟังผลว่าจะฟ้องหรือไม่
ในวันที่27/6/59 นี้แล้ว ผมไม่มีส่วนรู้เห็นกับการทุจจริตของ นส.ต แม้แต่น้อย
   ถึงแม้ว่าในขณะนั้นเงินเดือนผมจะไม่พอใช้ผมก็หาทำงานกลางคืนเสริม
(เป็นเด็กเสริฟ)กับเพื่อนใน บ.อีกคน ไม่เคยคิดทุจจริต ตอนนี้ผมเดือดร้อนมาก
ครับ ทราบมาว่าถ้าต้องขึ้นสารจะต้องใช้เงินประกันตัวเป็นแสน ซึ่งผมไม่มีแน่
นอน และจากที่ตำรวจทำประวัตไว้แล้วผมเคยถูกไล่ออกจากงานที่ใหม่เพราะ
บ.เช็คเจอประวัติผม โชคดีที่งานปัจจุบันนี้เค้าไม่เช็คครับ
  ผมต้องทำอย่างไรต่อในเรื่องคดีนี้ ไม่อยากให้ขึ้นสารเลยครับ  ขอความกรุณาชี้ทางให้ผมด้วยครับ ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2016, 11:52:45 am »

ยักยอกทรัพย์

การให้เลขบัญชีธนาคาร  และบัตร เอทีเอ็มแก่ผู้อื่น  คือจุดเริ้มต้นของความหายนะในชีวิต ถือว่าคุณประมาทเลินเล่ออย่างร้ายแรง หญิงคนนั้นคงยักยอกเงินของบริษัทโดยผ่านบัญชีของคุณ  คุณก็กลายเป็นผู้ร่วมกระทำผิดทันที  คุณไม่น่าจะไร้เดียงสาถึงปานนั้น  ที่มอบบัญชีธนาคารให้ผู้อื่นโดยไม่เฉลียวใจว่าจะมีผลร้ายตามมา  ถ้าอัยการ สั่งไม่ฟ้องก็ถือว่าคุณมีบุญมาก   ถ้าสั่งฟ้อง คุณคงลำบาก  ก็แจ้งศาลให้จัดหาทนายความให้ก็ได้....ส่วนเงินประกันตัว  ขณะนี้ พรบ.กองทุนยุติธรรม พ.ศ.2558  มีผลบังคับใช้แล้ว  ก็ต้องติดต่อสอบถาม ถึงวิธีการ ขอยืมเงินจากการกองทุนยุติธรรมมาใช้ประกันตัว  ครับ
ทนายประมุข0873611107
รุ่นกลาง

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2016, 06:56:03 am »

หาทนายความสู้คดีครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์