trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
01 มิถุนายน 2024, 04:44:54 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ขอคำปรึกษาเรื่องปัญหากฎหมายครับ (โดนโกงเงินครับ)
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเรื่องปัญหากฎหมายครับ (โดนโกงเงินครับ)  (อ่าน 1645 ครั้ง)
coewarlord
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2016, 08:39:19 pm »

ขอเกริ่นก่อนครับว่า ผมมีครอบครัวแล้ว ลูก 2 คน
     ผมได้รู้จักผู้หญิงคนหนึ่งผ่านทางแชทช่วงปลายเดือน ตุลาคม 2558  และได้พูดคุยกัน ได้พบเจอกัน ได้แลกเปลี่ยนความคิดเห็น และได้เผลอมีความสัมพันธ์ลึกซึ้งกันหรือพูดง่ายๆคือ กิ๊กกันครับ โดยที่แฟนผมไม่รู้เรื่องนี้ครับ จนกระทั่งกลางเดือนธันวาคมผู้หญิงได้เสนอให้ผมร่วมลงทุนขายขนมปัง โดยที่ผู้หญิงบอกว่า ที่ครอบครัวทำโรงงานขนมปัง มีออเดอร์เยอะ ได้กำไรเดือนละเป็นแสน ได้เอารูปภาพมาให้ดูว่าทำขนมปัง ส่วนตัวผู้หญิงก็ช่วยกิจการครอบครัวและขายประกันไปด้วย ผมก็สนใจเลยร่วมลงทุนเลยโอนเงินเป็นจำนวนเงิน 2 แสนบาทในช่วงต้นเดือนมกราคม
     เมื่อผู้หญิงได้รับเงินแล้วได้อ้างว่าเอาเงิน 2 แสนบาทไป ได้มาบอกผมภายหลังว่าจะไปทำการไถ่รถยนต์ที่ได้จำนำไว้ก่อน เพื่อที่จะได้ไม่ทะเลาะกับครอบครัวเรื่องเอารถไปจำนำ จะได้ทำธุรกิจได้สะดวก แล้วได้อ้างกับผมว่า ขอเปลี่ยนเป็นการยืมเงินแทนแล้วให้ดอกเบี้ยเดือนละ 1 หมื่นบาท ผมก็ได้แจ้งกับเดำกระด้าง เน่า เละ เฟะ่าให้มาทำสัญญากัน โดยผู้หญิงได้พยายามบ่ายเบี่ยงมาตลอดว่า มีปัญหากะครอบครัวบ้าง ไม่ว่างบ้าง  แล้วก็อ้างว่าได้งานส่งขนมปังที่โรงพยาบาล กำไรเดือนละ 3 หมื่น ได้้งานกรมป่าไม้ กำไรเดือนละ 6 พัน
     จนช่วงเดือนมีนาคม 2559 ทางผู้หญิงได้โอนเงิน 2 งวด คือ 5พัน กับ 1หมื่นบาท โดยบอกว่าเป็นค่าดอกเบี้ย ผมก็ได้พยายามตามมาทำสัญญากันตลอด แต่ฝั่งผู้หญิงก็บ่ายเบี่ยงตลอด ในระหว่างนั้นช่วงกลางเดือนเมษายน 2559 ภรรยาผมได้เห็นหลักฐานการโอนเงิน จึงทำให้ผมได้ทะเลาะกับภรรยา ผมก็พยายามติดต่อผู้หญิงเพื่อให้มาทำสัญญา โดยผู้หญิงได้สัญญากะผมว่าจะมาทำสัญญาช่วงปลายเดือนเมษายน แต่ก็ไม่มาตามสัญญา โดยอ้างว่า ทะเลาะกับทางบ้านทำให้ไม่สามารถทำธุรกิจได้ต่อ และได้อ้างว่าได้งานทำที่ธนาคารใน กทม
     ผมได้พยายามติดต่อผู้หญิงเพื่อให้มาทำสัญญา แต่ติดต่อได้ยากขึ้น และ ผู้หญิงก็สัญญาอีกครั้งที่สองว่า จะมาทำสัญญาช่วงต้นเดือน กรกฎาคม 2559  ในระหว่างนั้นประมาณต้นเดือนมิถุนายน ผู้หญิงก็ได้ดอนเงินมาให้ผม 1,500 บาท และอ้างว่าไม่ค่ิยมีเงิน ผมก็ได้ตามมาทำสัญญา ก็ถูกบ่ายเบี่ยงอีกเช่นเคย จนกระทั่งกลางเดือน มิถุนายน ก็ติดต่อไม่ได้อีกเลย เปลี่ยนเบอร์โทรศัพท์ แล้วหนีหายไปเลย ผมก็ได้ทำการสืบติดต่อทางบ้านของผู้หญิง โดยทางฝั้งแม่ และ น้าสาว อ้างว่าไม่ได้ติดต่อกันมานานแล้ว แต่ผมมีหลักฐานว่าพวกเขายังติดต่อกันได้อยู่ และผมก็ได้ไปสืบมาว่าที่เขาอ้างว่าทำงานที่ธนาคารก็ไม่เป็นความจริงครับ

ขอความช่วยเหลือด้วยครับตอนนี้เครียดมากจริง เงิน 2 แสนคือ รายได้ผมทั้งปีเลยครับ ตอนนี้ผมมีแค่หลักฐานการโอนเงิน กับ ข้อความบางส่วนที่ระบุว่าเขาเอาเงินผมไปจริง ผมสามารถแจ้งความดำเนินคดีในประเด็นใดได้บ้างครับ

ขอบคุณมากครับ

มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2016, 05:06:42 am »

การให้โดยเสน่หา

คงไม่ใช่การฉ้อโกง   แต่เป็นการให้ยืมเงิน โดยเสน่หา  เมื่อไม่มีสัญญากู้ยืมเงิน  ก็ฟ้องร้องเรียกเงินคืนไม่ได้  เธอคงไม่ยอมนอนกันคุณ  โดยไม่หวังค่าตอบแทน  เสียเงินก็ยังพอหาได้คืน  แต่ถ้ามีของแถม (โรคร้าย) คงทุกข์หนัก...สารภาพผิดกับภรรยา  และกลับตัวกลับใจใหม่  คงไม่สาย... ของฟรีไม่เคยมีในโลก ครับ
coewarlord
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2016, 08:30:54 am »

ขอบคุณมากครับ  แต่ภรรยาผมสามารถฟ้องร้องอะไรกับฝ่ายผู้หญิงได้ไหมครับ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2016, 03:45:55 pm »

ค่าทดแทน
   ภรรยาของคุณ ฟ้องเรียกค่าทดแทนจากคุณและ หญิงที่มาพัวพันกับสามีของคุณได้...แต่การฟ้องในลักษณะนี้  เป็นเพียงความรับผิดทางแพ่ง   ถ้าฟ้องก็จำเป็นต้องหาพยานหลักฐานมายืนยันว่า  หญิงนั้นมาพัวพันกับคุณอย่างไร  คงต้องเปิดโปงกันสุดเหวี่ยง  เพื่อให้ได้รับความจริงว่า มีการแย่งสามี  แล้วใครจะเดือดร้อนที่สุด ก็ตรองดูเอาเอง เสียเงินสองแสนยังไม่พอ   แต่ต้องมาเสียชื่อเสียง  จะคุ้มหรือ   โปรดทบทวนดู ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์