trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
01 มิถุนายน 2024, 06:52:49 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ขอคำปรึกษาค่ะ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาค่ะ  (อ่าน 2330 ครั้ง)
Pinyapach
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 28 กันยายน 2016, 07:47:40 pm »

สวัสดีค่ะ หนูรบกวนสอบถามเกี่ยวกับเรื่องหนี้บัตรเครดิตหน่อยน่ะค่ะ คือเป็นหนี้บัตรเครดิตอยู่หลายใบ รวมเป็นเงินประมาณ 2แสนกว่าบาทค่ะ และไม่ได้จ่ายมาประมาณเกือบปีอ่ะค่ะ เพราะออกจากงาน แต่ตอนนี้ยังไม่ได้ทำงาน และตั้งครรภ์ใกล้คลอดเข้าเดือนที่9แล้ว ไม่มีรายได้อะไร และ ย้ายที่อยู่มาอยู่ที่ห้องเช่ากับแฟนค่ะ แต่ พี่ชายบอกว่ามีหมายศาลมาที่บ้านค่ะ หนูควรจะทำอย่างไรดีค่ะ ช่วงเวลาที่ศาลนัดคือวันที่28/11/59 น่าจะเป็นช่วงระหว่างคลอดหรืออาจจะเพิ่งคลอดน่ะค่ะ คิดว่าคงไปตามศาลนัดไม่ได้ และที่สำคัญคือหนูไม่มีเงินที่จะไปไกล่เกลี่ยกับทางเจ้าหนี้เลยอ่ะค่ะเพราะไม่มีรายได้อะไรเลย แฟนก็ทำงานได้เงินแค่เดือนละหมื่นเดียวแถมยังมีค่าใช้จ่ายของทางบ้านเค้าอีก คิดว่าถ้าไปไกล่เกลี่ยกับเค้าคงต้องมีเงินจ่ายตามนัดใช่ไหมคะแต่ตอนนี้ไม่มีเลยอ่ะค่ะ แล้วก็ยังมีเจ้าหนี้อีกหลายเจ้าที่ยังไม่ได้ฟ้อง
1.หนูควรทำยังไงดีคะถ้าไปศาลไม่ได้ตามที่นัดควรติดต่อใคร อย่างไรคะ และหนูควรไปไกล่เกลี่ยกับทนายโจทย์ไหมคะ
2.ถ้าไม่ได้ไปศาลเพราะห้องเช่าที่อยู่ทุกวันนี้ค่อนข้างไกลจากบ้านที่เคยอยู่นั่งรถต้องใช้เวลา2-3ชั่วโมง และค่ารถแท๊กซี่ก็ประมาณ2-3ร้อย ซึ่งตอนนี้ไม่มี ที่อ่านในอินเตอร์เน็ตว่าศาลจะตัดสินและศาลจะสั่งยึดทรัพย์และอายัดเงินเดือน ซึ่งตอนนี้หนูไม่ได้ทำงานและคงต้องเลี้ยงลูกอีกพักใหญ่ เค้าจะอายัดได้ไหมคะ ส่วนเรื่องยึดทรัพย์ ตอนนี้ห้องเช่าที่อยู่มีแค่ทีวีกับตู้เย็นแล้วก็เสื้อผ้า เค้าจะยึดได้ไหมคะ ส่วนบ้านที่อยู่ตามทะเบียนบ้านเป็นบ้านของพี่ชาย เค้าจะสามารถยึดได้ไหมคะ
3.ถ้าหนูปล่อยคดีไป แล้วศาลตัดสินแล้ว และถ้ายึดทรัพย์หรืออายัดเงินเดือนไม่ได้. และถ้าหนูกลับมาทำงานแล้วค่อยให้เค้าอายัดเงินเดือนได้ไหมคะ หนูต้องทำยังไงบ้างคะ ต้องติดต่อหรือทำอย่างไรบ้าง รบกวนช่วยบอกหนูทีนะคะ

ขอบคุณค่ะ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 กันยายน 2016, 03:01:14 am »

บัตรเครดิต

1.หนูควรทำยังไงดีคะถ้าไปศาลไม่ได้ตามที่นัดควรติดต่อใคร อย่างไรคะ และหนูควรไปไกล่เกลี่ยกับทนายโจทก์ไหมคะ

ตอบ...ถ้าขัดข้อง ไม่ไปศาลก็ได้  ถ้าจะไกล่เกลี่ยควรไปศาล  ไม่ควรเจรจากัยฃบทนายโจทก์ โดยลำพัง
2.ถ้าไม่ได้ไปศาลเพราะห้องเช่าที่อยู่ทุกวันนี้ค่อนข้างไกลจากบ้านที่เคยอยู่นั่งรถต้องใช้เวลา2-3ชั่วโมง และค่ารถแท๊กซี่ก็ประมาณ2-3ร้อย ซึ่งตอนนี้ไม่มี ที่อ่านในอินเตอร์เน็ตว่าศาลจะตัดสินและศาลจะสั่งยึดทรัพย์และอายัดเงินเดือน ซึ่งตอนนี้หนูไม่ได้ทำงานและคงต้องเลี้ยงลูกอีกพักใหญ่ เค้าจะอายัดได้ไหมคะ ส่วนเรื่องยึดทรัพย์ ตอนนี้ห้องเช่าที่อยู่มีแค่ทีวีกับตู้เย็นแล้วก็เสื้อผ้า เค้าจะยึดได้ไหมคะ ส่วนบ้านที่อยู่ตามทะเบียนบ้านเป็นบ้านของพี่ชาย เค้าจะสามารถยึดได้ไหมคะ

ตอบ....ก็เคยตอบชัดเจนแล้ว  ว่า สามารถมีการพิจรณาคดีโดยการขาดนัดได้  ในการบังคับคดี  เจ้าหนี้ก็สามารถอายัด ทรัพย์สิน และเงินเดือนได้  ถ้าไม่มีทรัพย์สินให้ยึด  ก็ไม่มีปัญหา.....แต่เสียเครดิต
3.ถ้าหนูปล่อยคดีไป แล้วศาลตัดสินแล้ว และถ้ายึดทรัพย์หรืออายัดเงินเดือนไม่ได้. และถ้าหนูกลับมาทำงานแล้วค่อยให้เค้าอายัดเงินเดือนได้ไหมคะ หนูต้องทำยังไงบ้างคะ ต้องติดต่อหรือทำอย่างไรบ้าง รบกวนช่วยบอกหนูทีนะคะ

ตอบ...เคยตอบแล้วอย่างชัดเจน   การตระเวณถามไปทั่ว  แบบไม่เขื่อถือในคำแนะนำ บางทีผู้ตอบ  ก็เสียความรู้สึกเหมือนกัน....
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์