trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
18 พฤษภาคม 2024, 09:47:09 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ขอเรียนปรึกษาด้วยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเรียนปรึกษาด้วยครับ  (อ่าน 2025 ครั้ง)
princelan
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 22 มกราคม 2014, 10:59:21 pm »

ผมชื่อวรชัย ได้ทำงานกับบริษัทแห่งหนึ่งแถวนนทบุรีตั้งแต่วันที่ 5 กุมภาพันธ์ 2555 ในตำแหน่งงานผู้จัดการฝ่ายขาย จนกระทั่งวันที่ 28 พฤศจิกายน 2556 ทางบริษัทฯ ทราบว่าผมอยากจะลาออกเพื่อมาทำธุรกิจส่วนตัว ทางบริษัทฯ ให้ผมเซ็นต์ใบลาออกโดยให้ผมออกวันที่ 30 พฤศจิกายน 2556
ผมขอเรียนสอบถามดังนี้ครับ
1. ทางบริษัทฯ ได้มีการเซ็นสัญญาเกี่ยวกับค่าคอมมิชชั่นที่ผมควรจะได้รับ บริษัทจะจ่ายให้ปีละครั้ง โดยจะจ่ายให้สิ้นเดือนมกราคมของทุกปี ไม่ทราบว่า
    ทางบริษัทฯ ให้ผมออกสิ้นเดือนพฤศจิกายน 2556 ที่ผ่านมา ทางบริษัทฯ มีสิทธิที่จะไม่จ่ายค่าคอมมิชชั่นให้กับผมหรือไม่
2. การที่ผมเซ็นต์สัญญาไปช่วงกลางปี 2556 เกี่ยวกับการที่จะลาออก ห้ามประกอบธุรกิจที่คล้ายกับบริษัทฯ แล้วถ้าผมต้องประกอบธุรกิจแบบเดิมนั้น
    ทางบริษัทฯ สามารถฟ้องร้องผมได้หรือไม่ครับ
3. ผมหวังแค่ว่าทางบริษัทฯ จะรับผิดชอบเรื่องค่าคอมมิชชั่นให้แก่ผม ซึ่งเป็นส่วนที่ผมควรได้รับ ไม่ได้คิดถึงเรื่องที่ทางบริษัทฯ ให้ผมออกกระทันหัน
    โดยที่ไม่ให้ผมได้เตรียมตัวอะไรเลย ให้ผมเขียนใบลาออก เงินชดเชยก็ไม่ได้ครับ ถ้าทางบริษัทฯ ไม่จ่ายค่าคอมมิชชั่นให้กับผม ผมสามารถทำอะไร
     ได้บ้างครับ

ต้องขอความกรุณาตอบข้อสงสัยให้ผมด้วยนะครับ ตอนนี้ผมก็ค่อนข้างเดือดร้อนคับ เพราะถูกให้ออกแบบกระทันหัน ไม่ได้เตรียมตัวอะไรไว้เลย ตอนนี้กลัว
ว่าทางบริษัท จะไม่ยอมจ่ายค่าคอมมิชชั่นให้ครับ ผมมีความจำเป็นต้องใช้เงินนั่นในการลงทุนประกอบอาชีพครับ ไปแจ้งขึ้นทะเบียนว่างงานและรายงานตัว
แล้ว เงินก็ยังไม่ได้รับสักบาท ค่าใช้จ่ายที่ต้องชำระทุกต้นเดือนก็เริ่มใกล้เข้ามาแล้ว รบกวนด้วยนะครับ

ขอบพระคุณมากครับ
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 มกราคม 2014, 11:08:26 pm »

1. บริษัทมีหน้าที่ชำระค่าคอมมิชชั่นตามที่ท่านควรได้
2. ข้อสัญญาดังกล่าวมีผลบังคับครับ ท่านต้องปฏิบัติตาม
3. ร้องเรียนต่อพนักงานตรวจแรงงาน หรือ ฟ้องศาลแรงงานครับ

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
princelan
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 มกราคม 2014, 11:14:02 pm »

ขอเรียนสอบถามเพิ่มเติมครับ
คือมีคนบอกผมว่าถ้าจะร้องเรียน ให้ร้องเรียนเรื่องที่บริษัทฯให้ผมออกกระทันหันโดยไม่จ่ายค่าชดเชยด้วย
แต่ทางบริษัทฯ ให้ผมเขียนใบลาออกครับ สามารถทำได้หรือเปล่าครับ
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 มกราคม 2014, 02:58:05 am »

การที่ท่านเขียนใบลาออกด้วยตนเอง เท่ากับว่าท่านสมัครใจลาออกเอง ท่านไม่มีสิทธิเรียกร้องค่าชดเชยใดๆ ครับ

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
princelan
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 มกราคม 2014, 07:29:40 am »

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง สำหรับคำแนะนำครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์