trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
18 พฤษภาคม 2024, 10:41:01 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ปรึกษาเรื่องกฎหมายหน่อยคับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องกฎหมายหน่อยคับ  (อ่าน 1507 ครั้ง)
tong
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 23 เมษายน 2014, 10:14:45 pm »

น้าของผมเพิ่งกลับมาจากกรุงเทพฯ ได้มาเจอเพื่อนเก่า (เป็นผู้ชาย) และเพื่อนเก่าได้มากูยืมเงินไป จำนวน ๖๕,๐๐๐ บาท และนำรถเก๋งมาไว้ให้ โดยที่น้าของผมนึกว่าเป็นรถของเพื่อน จึงรับไว้ มาทราบว่าอีกทีว่ารถเก๋งเป็นชื่อของเมียเพื่อน (ซึ่งปัจจุบันไม่ทราบว่าได้จดทะเบียนอย่าแล้วหรือยัง) แต่มีหนังสือสัญญากู้ยิมเงินนะคับ น้าของผมกลัวว่าจะเป็นการรับซื้อของโจรหรือเปล่าคับ และเรื่องก็มีอีกว่า เมื่อวันที่ ๑๗ เม.ย.๕๗  ตำรวจได้เรียกเจ้าของรถและน้าผมเข้าไปคุย (ที่บ้านของผมเอง) ตำรวจบอกว่าให้นำรถไปไว้ที่โรงพักและจะไกล่่เกลี่ยให้ได้รับเงินคืนทั้งหมดและสัญญาด้วยยศที่บ่าเป็นประกัน ขณะนั้นได้นำรถไปไว้ที่สถานีตำรวจตามที่ตำรวจบอก แต่เมื่อวันที่ ๒๓ เม.ย.๕๗ ตำรวจมาบอกกับน้าผมว่ารับซื้อของโจร เลยงง...!!!!!! ขอคำปรึกษาหน่อยคับ
       ๑. น้าผมจะผิดข้อหารับซื้อของโจรเปล่าคับ
       ๒. มีแนวทางใหนบ้างคับที่จะได้เงินคืน
       ๓. เจ้าของรถมีการจ่ายเงินให้กับ..........
       ขอขอบคุณพระคุณอย่างยิ่ง
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 เมษายน 2014, 11:42:07 am »

๑. น้าผมจะผิดข้อหารับซื้อของโจรเปล่าคับ

ตอบ...ก็เข้าข่ายรับของโจร

๒. มีแนวทางใหนบ้างคับที่จะได้เงินคืน

ตอบ...ฟ้องตามสัญญากู้ยืมเงิน
       ๓. เจ้าของรถมีการจ่ายเงินให้กับ..........
ตอบ..แม้ไม่มีการจ่ายเงิน   แต่ก็เข้าข่ายการรับของโจร   ที่น้าอยู่ในฐานะเสียเปรียบ  ต้องแก้ปัญหาด้วยความระมัดระวัง  ถ้าถูกดำเนินคดีข้อหารับของโจร  ย่อมยุ่งยากแน่นอน ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์