trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
04 พฤษภาคม 2024, 01:35:00 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ปัญหาระหว่างลูกจ้างกับนายจ้าง
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาระหว่างลูกจ้างกับนายจ้าง  (อ่าน 1491 ครั้ง)
Besta
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2014, 10:28:53 am »

โดยก่อนหน้านี้ดิฉันได้ไปสมัครงานเพื่อหาเงินใช้ เลยได้เข้าทำงานที่ปั้มนำ้มันแห่งหนึ่ง ตอนที่ช่วงคนขาดพอดี ผจก.โทรเรียกมาแต่ไม่ได้ถามอะไรมากโดยให้เริ่มงานเลย ซึ่งได้แค่ถามว่า เคยเติมน้ำมันและทำเป็นใช่มั้ย ตัวดิฉันกลัวจะไม่ได้ทำงานจึงตอบว่าเคยทำค่ะ ต่อมาได้ไปเติมน้ำมันแต่ยังทำไม่เป็น พนง.คนอื่นที่อยู่นั้นเลยสอนพอคร่าวๆให้เราดูและสังเกตเองแล้วลองทำตาม หลังจากนั้นมีรถเข้ามาเติมน้ำมันเป็นรถเก๋งวีออส พอมาถึงดิฉันก็ถามเติมอะไรค่ะ ประมานสองรอบและย้ำแล้ว ได้ยินเสียงตอบกลับแต่เบา เลยเติมน้ำมันให้เป็นแก๊สโซฮอล95 แล้วตรงหัวจ่ายน้ำมันเข้ากับรถังน้ำมันของรถไม่ได้ ดิฉันเลยยืนเติมจนเสร็จแล้วไม่ได้เอ็ดใจจนเติมรถคันนี้เสร็จ เพราะตอนนั้นต้องรีบเติมแล้วไปเติมให้คันอื่นด้วย ต่อมาผ่านไปสัก 1 ชม. เจ้าของรถเก๋งวีออสคันนั้นได้ขี่มอไซค์กลับมาบอกว่ารถน็อคและดับขับต่อไม่ได้เลยเข้ามาถามที่ปั้ม และ ผจกก็เรียกดิฉันไปถามแต่ดิฉันจำไม่ได้ เพราะเติมหลายตู้หลายคัน ต่อมาเราก็ทำงานต่อ แต่ ผจกกกับเจ้าของรถออกไปคุยกันต่างหากเกี่ยวกับเรื่องที่เกิดขึ้น หลังจากนั้นไม่ค่อยมีรถเข้ามาเติม เลยได้เข้าไปถาม ผจก.ว่าตกลงเป็นยังไงบ้างคะ แล้ว ผจก จะต้องไปดูก่อน พอวันต่อมาดิฉันได้เข้าไปถามอีกครััง ผจก.บอกว่ารถติดแล้วดับกลางทางวิ่งไม่ได้ต้องใช้รถลากไปเข้าศูนย์เพื่อซ้อม แล้วก็พูดเรื่องค่าใช้จ่ายทั้งค่าลากรถค่าเปลี่ยนถ่ายน้ำมันรวมกันทั้งหมดเกือบ5000฿ แต่บอกว่าทางบริษัทออกช่วย1000กว่าบาท เลยขอปรึกษาปัญหาที่เกิดในการทำงานระหว่างลูกจ้างกับนายจ้างว่าข้อเท็จจริงเป็นอย่างไง ไม่รู้ว่าช่วยจริงมั้ยค่ะ อยากรู้มาในเชิงกฎหมายจะมีมาตราไหนบ้างที่ช่วยลูกจ้างอย่างดิฉันไม่ตกเป็นคนขายแรงฟรี จากค่าจ้างได้วันละ 250฿ซึ่งมันไม่ถึงค่าแรงขั้นต่ำเลยใช่มั้ยค่ะ ด้วยความไม่มีเงินในกระเป๋าสักบาทเลยตัดสินใจมาทำ และได้มางานใช้หนี้ฟรีๆ ถึงไม่ได้อะไรดิฉันก็ไม่ได้เรียกร้องเพราะดิฉันยอมรับว่าเป็นคนผิดและกระทำในความประมาท แต่ดิฉันทำงานอยู่ภายใต้ของบริษัท ต้องให้ดิฉันรับผิดชอบคนเดียวหรอค่ะ และอีกอย่างทางบริบษัทไม่ได้เอาดิฉันเข้าประกันสังคม เพราะเห็นว่าเรื่องต้องดำเนินช้าและต้แงเสียค่าใช้จ่าย ดิฉันจึงอยากสอบถามและปรึกษาเพื่อมีความรู้และนำไปเรจากับ ผจก คะกรุณาตอบกลับอีกฉันในวันพรุ่งนี้ด้วยนะค่ะ และขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงคะ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2014, 12:12:43 pm »

แม้นายจ้างจะต้องร่วมรับผิดด้วย  แต่เป็นเรื่องทางแพ่ง   สุดท้ายนายจ้างคงบีบให้คุณจ่าย  4,000  บาท  ทั้งที่น่าจะรับผิดคนละ 2,500  บาท  ด้วยสถานภาพของลูกจ้างและนายจ้าง  เป็นคนละชั้น   แม้คุณจะเรียกร้องไป   ก็น่าจะไม่คุ้ม    ถ้ามีปัญหามาก   นายจ้างคงบีบให้คุณต้องออกจากงานแน่นอน ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์