trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
01 มิถุนายน 2024, 06:50:08 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  สอบถามเรื่องโดนโกง
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องโดนโกง  (อ่าน 1835 ครั้ง)
changnoy407
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2015, 07:43:09 pm »

เรื่องของเรื่องคือ
ผมติดต่อซื้อสินจากเว้บไซตืol""เเล้วเราก้ตกลงกันซื้อขายโดยมีการโอนเงินและส่งของกัน
พอโอนเงินเสร้จรอหลายวันก้ไม่เห้นมีพัสดุมาเลยมั่นจัยได้ว่า โดนหลอกพอรุ้ว่าโดนหลอกก้ตัดสินจัยเริ่มจากติดต่อคนขายให้ได้ปรากฏว่าติดต่อไม่ได้
ต่อมาเริ่มติดต่อเว็บไซต์เพื่อขอข้อมูลคนประกาศขาย หลังจากนั้นติดต่อธนาคารไทย...ปรากฏว่าโอนเงินผิดบัญชี ผมเลยเงิบบครับจากนั้นขอรายละเอียดจากเจ้าหน้าที่ธนาคาร เพื่อติดต่อกับจข.บัญชี พอไได้โทรไปถามหลายวันก้คุยกันไม่รุ้เรื่อง เลยส่งข้อความไป ปราฏว่าokรุ้เรื่องเลยครับ
ผมโดนหลอกให้โอนเงินผิดบัญชี โดยมีบุคคลที่เกี่ยวข้องสามคนคือ,ผมคนซื้อ,คนขาย,เจ้าของบัญชีธนาคาร
ทั้งสามคนไม่รุ้จักกันน่ะครับ
โดยผมเเละพี่เจ้าของบัญชีได้คุยกัน ปรากฏว่า ผมถุกใช้ให้ใช้หนี้เก่าโดยโอนเงินเข้าบัญชีพี่เข้าทั้งๆที่พี่เข้าไม่รุ้เรื่องไรเลย
หลังจากนั้นผมขอให้โดอนเงินคืนพี่เข้าก้โอเคจะโดอนคืนให้
(((เเต่ผมไปแจ้งความกับ ตร. จ.นครก่อนน่านี้เเล้วน่ะโโยเเจ้งว่าโดนฉ้อโกง ร้อยเวรก้รับเรื่องลงบันทึกประจำวันไว้เรียบร้อยโดยมีเอกสารที่ผมโชคดีหน่อยเก็บการสนทนาไว้คัดภาพไว้เป้นหลักฐานและเก้บรายละเอียดทุกอยา่งไว้เป้นอย่างดีเลย)
หลังจากผมกับพี่เขาคุยกับเสร้จพร้อมจะคืนเงินให้ วันนี้24 กพ 58 พี่เขาโทรมาบอกว่าพี่ได้รับหมายเรียก อ้าวซวยเลยผมก้นึกว่าตร.จะไม่ตามเรื่องให้เพราะส่วนมากตร.ไม่ค่อยจะตามให้เท่าไรเรื่องเเบบนี้อ่ะน่ะ

วันนี้ตอนเช้าเลยเข้าไปหาร้อยเวร ถามว่าจะขอถอนเเจ้งความเพราะว่าผมเเละพี่เขาตกลงเรียบร้อย ตร.บอกว่าไม่ได้อ้าวงานนี้ยาวเลย เเก่บอกต้องมาคุยกันมาเจอกันก่อน (ผมอยากให้เรื่องมันง่ายๆน่ะจบเเบบง่ายๆเเต่ตร.ไม่เ้าจัยผมเลย
อาทิตพี่เขาคงมาเจอผมเเละตร. แต่ตอนนี้หนักจัยมากอยากจะถามพี่ๆทุกคน
1.คดีนี้ยอมความได้มั้ย
2.คดีนี้จะจบยังไง
3.คดีนี้เป้นคดียักยอกทรัพย์ใช่มั้ย
4.พี่เจ้าของบัญชีเขาจะเดือนร้อนรึป่าวเพราะเขาไม่รุ้เรื่องเลย
5.คนที่ขายมันหนีหายเเล้วจะทำไง
6.จะขอบคุณมากที่ทุกท่านตอบกระทู้ผม
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2015, 02:31:12 am »

1.คดีนี้ยอมความได้มั้ย

ตอบ....สามารถยอมความได้ ครับ

2.คดีนี้จะจบยังไง

ตอบ...ในการเจรจา  ถ้าเขายอมคืนเงิน  เมื่อคุณถอนแจ้งความก็จบ
3.คดีนี้เป็นคดียักยอกทรัพย์ใช่มั้ย

ตอบ....เป็นคดีฉ้อโกง ครับ

4.พี่เจ้าของบัญชีเขาจะเดือนร้อนรึป่าวเพราะเขาไม่รู้เรื่องเลย

ตอบ...ถ้าเขาไม่รู้เรื่องจริง ก็ไม่มีความผิด  เมื่อเขายอมคืนเงินก็จบ 

5.คนที่ขายมันหนีหายเเล้วจะทำไง

ตอบ....ตำรวจก็คงออกหมายจับ ครับ

6.จะขอบคุณมากที่ทุกท่านตอบกระทู้ผม

ตอบ..ด้วยความยินดี ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์