trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
20 พฤษภาคม 2024, 02:33:13 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ช่วยตอบหน่อยค่ะT_T
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยตอบหน่อยค่ะT_T  (อ่าน 1563 ครั้ง)
Chanika001
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 02 กันยายน 2015, 03:35:00 pm »

วันนี้ไปขึ้นศาลครั้งแรกในคดีแพ่งคดีความเกี่ยวกับรถยนต์ สาเหตุการขึ้นศาลครั้งนี้ก่อนนะค่ะ  ชื่อเราเป็นเจ้าของรถ นาย ก ใช้และ นาย ก เป็น คนผ่อน  แต่ผ่อนได้ 1 ปี นาย ก ก็พารถหายไป ตามหาก็ไม่เจอ มีการลงบันทึกประจำวันเรียบร้อยว่านาย ก เอารถแล้วหายไป ไม่สามารถตามตัวได้  ซึ่งเราก็พยายามหาเงินมาจ่าย แทนไป โดยการกดเงิน สด จากบัตร และกู้ยืม คนอื่น ผ่อน แทน นาย ก ไป ประมาณ 1 ปี กว่า ๆ ก็ไม่ไหว เพราะ หนี้ท่วมมาก ตอนนี้เราเป็นหนี้ บัตรและอื่นๆ ประมาณ 100000 ต้นๆ เรามีหนี้ที่โจทย์ ยื่นฟ้อง 250000 พอวันไปขึ้นศาลทางทนายโจทย์ได้ยื่นข้อเสนอให้เราสามข้อตามนี้.    1)ยอมความโดยต้องชำระก้อนแรก10%ของเงินทั้งหมดที่เราค้างไว้และชำระเป็รายเดือนต่อไปยอดชำระต้องไม่น้อยกว่ากว่ายอดที่เราเคยส่ง. ซึ่งข้อนี้เราตัดทิ้งเลยคะเพราะเราไม่ไหว.  2)ต้องหารถมาคืนไฟแนนซ์ให้ได้ ข้อนี้เราก็ตัดทิ้งเช่นกันเพราะ ตามหาเต็มที่แล้วไม่เจอจริงๆ.      3)เสนอให้ศาลตัดสิน. ซึ่งเราเลือกข้อนี้คะ แต่ว่าทนายโจทก์ให้ทางเลือกอีก2ทาง คือให้รอฟังคำตัดสินศาล หรือให้กลับไปเลยและหมายบังคับคดีจะส่งให้ทีหลังภายใน30วัน.  ซึ่งเราได้เลือกที่จะกลับเลยเพราะทนายโจทก์บอกว่ามีค่าเท่ากันศาลจะตัดสินให้ แล้วหลังจากที่เราได้ใบบังคับคดีแล้วให้ไปเจรจากลับธนาคารอีกทีว่าจ่ายได้เดือนละเท่าไร.  คำถามของเราก็คือว่า 1)เราเลือกที่จะไม่รอฟังคำตัดสินของศาลนั้นจะมีผลเสียกับเรามั้ยคะ เราพึ่งมานั่งคิดแล้วเครียดมากเพราะทนายโจทก์เขาพูดจาเหมือนเข้าข้างเราเกินไป. 2)และถ้าเป็นผลเสีย เรามีวิธีการแก้ไขอย่างไรได้บ้างคะ  3)แล้วหลังจากที่ได้หมายบังคับคดี เรายังสามารถไกล่เกลี่ยได้หรือไม่ค่ะ โดยไม่ให้เขาทำเรื่องอายัดเงินเดือนของเราอะค่ะ  เพราะ เรายังไม่มีขั้นตอนการไกล่เกลี่ยกับธนาคารเลยค่ะ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 03 กันยายน 2015, 11:52:02 am »

1)เราเลือกที่จะไม่รอฟังคำตัดสินของศาลนั้นจะมีผลเสียกับเรามั้ยคะ เราพึ่งมานั่งคิดแล้วเครียดมากเพราะทนายโจทก์เขาพูดจาเหมือนเข้าข้างเราเกินไป.
  ตอบ...ก็คงไม่มผลต่างกันมากมาย
2)และถ้าเป็นผลเสีย เรามีวิธีการแก้ไขอย่างไรได้บ้างคะ 
ตอบ...ไม่ต้องแก้ไข

3)แล้วหลังจากที่ได้หมายบังคับคดี เรายังสามารถไกล่เกลี่ยได้หรือไม่ค่ะ โดยไม่ให้เขาทำเรื่องอายัดเงินเดือนของเราอะค่ะ  เพราะ เรายังไม่มีขั้นตอนการไกล่เกลี่ยกับธนาคารเลยค่ะ
ตอบ...การไกล่เกลี่ยมีได้ทุกขั้นตอน  แม้ในชั้นฎีกา...อยากบอกความจริงว่า  คุณเข้าใจผิด ที่ไปออกรถให้ผู้อื่นใช้   เพราะคุณลูกหนี้ตัวจริง   ก็นำบทเรียนราคาแพงนี้  ไปสั่งสอนตักเตือนบุตรหลานว่า อย่าไปออกรถให้ใครเป็นอันขาด ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์