trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
20 พฤษภาคม 2024, 02:36:57 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  หนี้สรรพากร ตกถึงทายาทไหมคะ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: หนี้สรรพากร ตกถึงทายาทไหมคะ  (อ่าน 1540 ครั้ง)
Hidemi
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 13 มิถุนายน 2016, 08:12:31 am »

สมัยก่อน คุณพ่อเคยทำธุรกิจค่ะ แล้วก็ล้ม และเป็นหนี้ภาษีสรรพากรด้วยค่ะ คุณแม่ได้รับจดหมายติดต่อจากสรรพากร ตอนนั้นคุณพ่อกลับไปใช้ชีวิตที่บ้านเกิด ดิฉันกับคุณแม่อยู่กรุงเทพ ดิฉันไม่รู้อะไรมาก รู้แต่ว่าคุณแม่ไปตกลงกับสรรพากรว่า จะผ่อนให้รายเดือน เพราะสงสารดิฉันไม่อยากให้พ่อติดคุก ซึ่งตอนนั้นดิฉันอยู่มหาวิทยาลัยแล้วค่ะ. ดิฉันก็ทำงานพอได้เงินมาบ้างเดือนละ4-5พันบาท พอทราบดังนั้น จึงให้เงินแม่เดือนละ1,000บาทเพื่อจ่ายสรรพากร มาถึงตอนนี้ก็10กว่าปีแล้วค่ะ จ่ายมาตลอด เคยถามแม่ว่าจริงๆทั้งหมดเท่าไร ถ้าพอจะโปะให้หมดเร็วๆได้ก็อยากโปะ. แม่บอกว่า อย่ารู้เลย ทั้งชีวิตก็ไม่หมด ก็จ่ายไปเรื่อยๆ

ดิฉันจึงสงสัยว่า. หากในอนาคตคุณพ่อเสียชีวิตแล้ว หนี้สรรพากรจะเป็นอย่างไรคะ คุณแม่หย่ามานานแล้ว เหลือดิฉันที่เป็นลูกค่ะ คุณพ่อไม่มีมรดกอะไรเลย ไม่ว่าจะที่ดินหรืออะไร ทุกวันนี้ที่ดินที่อาศัยอยู่ในต่างจังหวัดเป็นของญาติข้างแม่ดิฉันค่ะ แต่เป็นชื่อดิฉันเป็นเจ้าของร่วม โอนมาได้10ปีแล้วค่ะ เพราะพ่อติดหนี้ธกส. ญาติเลยไปตามไถ่ถอนมาให้แล้วใส่ชื่อดิฉันเป็นเจ้าของร่วม ตอนโอนจึงเหมือนยกให้ค่ะ  ญาติไม่อยากให้ดิฉันเดือดร้อนหากพ่อจะไม่มีที่อยู่น่ะค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2016, 01:01:29 pm »

การรับสภาพหนี้

เมื่อแม่ยอมรับสภาพหนี้  ก็จำเป็นต้องชดใช้หนี้ตามที่ยอมรับสภาพนั้น  แม้พ่อตาย  แม่ก็คงไม่พ้นความรับผิด  เพราะไปยอมรับสภาพหนี้แล้ว  แม่ไม่ควรปิดบังว่าเป็นหนี้เท่าไร  เพื่อจะได้วางแผนชีวิตได้ถูกต้อง  ทำไมต้องมาทำลึกลับเหมือนนิยาย  ถ้าแม่ไม่ยอมบอก คุณควรไปที่สำนักงานสรรพากรเพื่อสอบถาม ว่า  หนี้ที่แท้จริงคือเท่าไร  ผ่อนมาแล้ว ยังคงค้างเท่าไร....ส่วนที่ดิน ในเมื่อคุณเป็นเจ้าของร่วม สิทธินั้นของคุณก็ยังคงอยู่  แต่ควรหาเวลาไปตรวจสอบดูบ้างว่า ใครครอบครองที่ดินอยู่  ถ้าปล่อยให้ผู้อื่นแย่งการครอบครองเกิน 10 ปี ก็ย่อมมีปัญหา ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์