trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
08 พฤษภาคม 2024, 08:08:39 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ขอความช่วยเหลือเรื่องครอบครัวหน่อยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือเรื่องครอบครัวหน่อยครับ  (อ่าน 2720 ครั้ง)
Aquarious
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 24 สิงหาคม 2014, 12:07:04 pm »

สวัสดีครับ พอดีผมมีเรื่องที่อยากจะขอคำแนะนำจากท่านอาจารย์หน่อยครับ คือมารดาของผมได้ไปแต่งงานและอยู่กินฉันสามีภรรยากับผู้ชายคนหนึ่ง(พ่อน้าของผม) แต่ไม่ได้จดทะเบียนสมรสกัน(เนื่องจากฝ่ายภรรยาเดิมไม่ยอมหย่า ปัจจุบันต่างฝ่ายต่างแยกกันอยู่เป็นสิบกว่าปีแล้ว เพราะพ่อน้าผมยอมรับในพฤติกรรมของภรรยาคนนี้ไม่ได้ คือ กินเหล้า เล่นไพ่ ขโมยทรัพย์สิน รวมไปถึงมีชู้ ซึ่งภรรยาเดิมแยกอยู่บ้านอีกหลังหนึ่ง และมารดาของผมกับพ่อน้าก็แยกกันอยู่อีกหลังหนึ่ง ซึ่งต่างฝ่ายต่างรับรู้กันแต่ไม่ได้ไปมาหาสู่กัน) ประเด็นก็คือ ทางฝ่ายพ่อน้าของผมอยากจะมอบทรัพย์สินที่มีอยู่ ซึ่งได้แก่ บ้าน ที่ดินที่เป็นพื้นที่บ้าน และโรงงานให้กับมาดาเพราะท่านทั้งสอได้ลงมือสร้างหามาด้วยกัน ผมจึงอยากจะเรียนถามดังนี้
1.สินทรัพย์ที่ได้กล่าวถึงดังกล่าวถือว่าเป็นสินสมรสหรือไม่
2.พ่อน้าผมสามารถทำพินัยกรรมโอนทรัพย์สินดังกล่าวโดยเสน่ห์หาให้กับแม่ของผมแต่ผู้เดียวได้หรือไม่
3.เมื่อพ่อน้าผมทำพินัยกรรมโอนทรัพย์สินโดยสน่ห์หาให้กับแม่ของผมแล้ว ทางภรรยาเดิมสามารถฟ้องเป็นสินสมรสได้หรือไม่
4.มีวิธีการอื่นหรือไม่ที่จะให้พ่อน้าผมโอนทรัพย์สินดังกล่าวโดยไม่ถูกฟ้องจากภรรยาเดิม เพราะท่านอยากโอนให้แต่ไม่อยากให้ทางภรรยาเดิมรับรู้
 ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
ขอความกรุณาด้วยครับ จาก เด็ก ต.จ.ว.
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2014, 08:33:45 pm »

1.สินทรัพย์ที่ได้กล่าวถึงดังกล่าวถือว่าเป็นสินสมรสหรือไม่

ตอบ...เป็นสินสมรส

2.พ่อน้าผมสามารถทำพินัยกรรมโอนทรัพย์สินดังกล่าวโดยเสน่หาให้กับแม่ของผมแต่ผู้เดียวได้หรือไม่
ตอบ...ทำพินัยกรรมมอบให้แม่ได้เพียงครึ่งหนึ่งของสินสมรส

3.เมื่อพ่อน้าผมทำพินัยกรรมโอนทรัพย์สินโดยสน่หาให้กับแม่ของผมแล้ว ทางภรรยาเดิมสามารถฟ้องเป็นสินสมรสได้หรือไม่

ตอบ...ฟ้องเพิกถอนได้ ครึ่งหนึ่ง

4.มีวิธีการอื่นหรือไม่ที่จะให้พ่อน้าผมโอนทรัพย์สินดังกล่าวโดยไม่ถูกฟ้องจากภรรยาเดิม เพราะท่านอยากโอนให้แต่ไม่อยากให้ทางภรรยาเดิมรับรู้
ตอบ...ต้องให้ภรรยายินยอมในการโอน   ควรหาทางจดทะเบียนหย่า  และแบ่งสินสมรสให้เรียบร้อย ก่อนจะมีปัญหาในอนาคต...
Aquarious
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2014, 06:05:48 pm »

เรียนท่านอาจารย์ที่เคารพ
ผมเคยได้ยินกรณีหนึ่ง คือ ถ้าอีกฝ่ายหนึ่งไม่ยอมหย่า ทางฝ่ายคู่สมรสสามารถฟ้องแยกสินสมรสได้ ใช่หรือไม่และเมื่อแยกสินสมรสแล้ว อำนาจในการจัดการทรัพย์สินก็จะเป็นของใครของมันอย่างเด็ดขาดใช่หรือไม่ครับ รบกวนไขข้อกระจ่างให้ด้วยครับ

อ้างอิงจากข้อ3.เมื่อพ่อน้าผมทำพินัยกรรมโอนทรัพย์สินโดยสน่หาให้กับแม่ของผมแล้ว ทางภรรยาเดิมสามารถฟ้องเป็นสินสมรสได้หรือไม่

ตอบ...ฟ้องเพิกถอนได้ ครึ่งหนึ่ง

***ขอเรียนถามอาจารย์ที่เคารพว่า กรณีที่คู่สมรสมีทายาทด้วยกัน ในกรณีนี้สามคน ทางทายาทสามารถฟ้องเอาสินสมรสจากฝ่ายบิดาได้หรือไม่ ขอความกรุณาครับ

สุดท้ายนี้ขอขอบพระคุณอาจารย์ที่ให้ความกระจ่าง แก่เด็ก ต.จ.ว. คนนี้ และขอให้อาจารย์สุขภาพร่างกายแข็งแรง มีความสุขในทุกๆวันครับ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2014, 09:15:56 am »

ถาม...ผมเคยได้ยินกรณีหนึ่ง คือ ถ้าอีกฝ่ายหนึ่งไม่ยอมหย่า ทางฝ่ายคู่สมรสสามารถฟ้องแยกสินสมรสได้ ใช่หรือไม่และเมื่อแยกสินสมรสแล้ว อำนาจในการจัดการทรัพย์สินก็จะเป็นของใครของมันอย่างเด็ดขาดใช่หรือไม่ครับ รบกวนไขข้อกระจ่างให้ด้วยครับ

ตอบ....สามารถทำได้  ถ้ามีเงื่อนไข ตาม  ปพพ. ม.1484 คือ....

มาตรา 1484 ถ้าสามีหรือภริยาฝ่ายซึ่งมีอำนาจจัดการสินสมรส
(1) จัดการสินสมรสเป็นที่เสียหายถึงขนาด
(2) ไม่อุปการะเลี้ยงดูอีกฝ่ายหนึ่ง
(3) มีหนี้สินล้นพ้นตัว หรือทำหนี้เกินกึ่งหนึ่งของสินสมรส
(4) ขัดขวางการจัดการสินสมรสของอีกฝ่ายหนึ่งโดยไม่มีเหตุผลอัน สมควร
(5) มีพฤติการณ์ปรากฏว่าจะทำความหายนะให้แก่สินสมรส
อีกฝ่ายหนึ่งอาจร้องขอให้ศาลสั่งอนุญาตให้ตนเป็นผู้จัดการสินสมรส แต่ผู้เดียว หรือสั่งให้แยกสินสมรสได้
  ในกรณีตามวรรคหนึ่ง ถ้ามีคำขอ ศาลอาจกำหนดวิธีคุ้มครอง ชั่วคราวเพื่อจัดการสินสมรสได้ตามที่เห็นสมควร และหากเป็นกรณี ฉุกเฉินให้นำบทบัญญัติเรื่องคำขอในเหตุฉุกเฉินตามประมวลกฎหมาย วิธีพิจารณาความแพ่งมาใช้บังคับ
อ้างอิงจากข้อ3.เมื่อพ่อน้าผมทำพินัยกรรมโอนทรัพย์สินโดยสน่หาให้กับแม่ของผมแล้ว ทางภรรยาเดิมสามารถฟ้องเป็นสินสมรสได้หรือไม่

***ขอเรียนถามอาจารย์ที่เคารพว่า กรณีที่คู่สมรสมีทายาทด้วยกัน ในกรณีนี้สามคน ทางทายาทสามารถฟ้องเอาสินสมรสจากฝ่ายบิดาได้หรือไม่ ขอความกรุณาครับ
ตอบ...สินสมรส  เป็นเรื่องของสามีภรรยา  ผู้อื่น เช่นบุตรไม่สามารถมาเรียกร้องได้

สุดท้ายนี้ขอขอบพระคุณอาจารย์ที่ให้ความกระจ่าง แก่เด็ก ต.จ.ว. คนนี้ และขอให้อาจารย์สุขภาพร่างกายแข็งแรง มีความสุขในทุกๆวันครับ
ตอบ...ด้วยความยินดียิ่ง  ครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์