trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
07 พฤษภาคม 2024, 02:36:04 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ทำไงให้คนออกจากที่ดิน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไงให้คนออกจากที่ดิน  (อ่าน 2915 ครั้ง)
apichart123
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 30 มิถุนายน 2015, 10:51:43 pm »

พอดีว่า พ่อตา ได้ซื้อที่ดินย่านเชียงราย 20 ไร่ เป็นเวลา 10 ปีขึ้น  โดยให้ญาติเจ้าที่ดินเก่า นาย ก เป็นผู้ดูแล และให้ทำกิน ต่อเนื่องจากเจ้าของคนเก่า
โดยไม่เก็บค่าเช่า และไม่ได้ทำสัญญาอะไร บอกปากเปล่า จนถึงปัจจุบันนี้   พ่อตาต้องการให้ นาย ก ออกจากพื้นที่  แต่คนดูแลที่ดิน ไม่ย่อมออกและบ่ายเบียง
มาโดยตลอด  สุดท้ายเปลื่ยนเบอร์ติดต่อเลย  (ที่ดินเป็นโฉนดแล้ว)
คำถาม
1.  มีคำแนะนำอย่างไร เพื่อให้นาย ก ออกจากที่ดิน ดังกล่าว เช่น เจรจา แจ้งความ อื่น ๆ
2.  นาย ก มีสิทธิ์ในการครอยครองที่ดิน โดยปรปักษ์ หรือไม่
รบกวนหน่อย

ขอบคุณครับ
ทนายขจร 0896969315
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2015, 10:11:50 am »

1.เจรจาแล้วจะให้เงินค่าขนย้าย
           2.ไม่ยอมออกแจ้งความบุกรุก
           3.ในกรณีคุณฟ้องขับไล่เค้ามีสิทธิ์ที่จะให้การต่อสู้ว่าครอบครองปรปักษ์ ประเด็นนี้ก็พิสูจน์ในชั้นศาล
***** ยินดีให้คำปรึกษาเพิ่มเติม  ทนายขจร

h
ทนายประมุข0873611107
รุ่นกลาง

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2015, 05:34:56 am »

พอดีว่า พ่อตา ได้ซื้อที่ดินย่านเชียงราย 20 ไร่ เป็นเวลา 10 ปีขึ้น  โดยให้ญาติเจ้าที่ดินเก่า นาย ก เป็นผู้ดูแล และให้ทำกิน ต่อเนื่องจากเจ้าของคนเก่า
โดยไม่เก็บค่าเช่า และไม่ได้ทำสัญญาอะไร บอกปากเปล่า จนถึงปัจจุบันนี้   พ่อตาต้องการให้ นาย ก ออกจากพื้นที่  แต่คนดูแลที่ดิน ไม่ย่อมออกและบ่ายเบียง
มาโดยตลอด  สุดท้ายเปลื่ยนเบอร์ติดต่อเลย  (ที่ดินเป็นโฉนดแล้ว)
คำถาม
1.  มีคำแนะนำอย่างไร เพื่อให้นาย ก ออกจากที่ดิน ดังกล่าว เช่น เจรจา แจ้งความ อื่น ๆ
2.  นาย ก มีสิทธิ์ในการครอยครองที่ดิน โดยปรปักษ์ หรือไม่
รบกวนหน่อย

ขอบคุณครับ
ปัญหาแบบนี้เกิดขึ้้นมากครับ
1.ให้ทนายความเชิญให้ออกครับ ตามข้อกฎหมาย ถ้าไม่ออกให้ทนายความดำเนินการต่อไปครับแต่ไม่เป็นความผิดฐานบุกรุกครับ
2.ตามข้อกฎหมายไม่เป็นการครอบครองปรปักษ์เพราะอยู่อาศัยโดยอาศัยสิทธิ์ของพ่อตา แต่ทางปฏิบัติเขาสู้แย่งที่ดินกันเยอะครับเพราะความหัวหมอ

ปรึกษาได้ครับผมมีเพื่อนทนายอยู่จังหวัดเชียงรายจะแนะนำให้
apichart123
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2015, 10:22:17 pm »

ขอขอบคุณ ทุกความคิดเห็น ครับ
ทนายขจร 0896969315
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2015, 12:55:58 am »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กรกฎาคม 2015, 07:03:45 pm โดย ทนายขจร » บันทึกการเข้า

h
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์