trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
27 เมษายน 2024, 01:43:07 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  เพื่อนบ้านแย่มากๆครับ ทำไงดี
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนบ้านแย่มากๆครับ ทำไงดี  (อ่าน 3251 ครั้ง)
jarinthorn
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 25 มีนาคม 2013, 02:51:11 pm »

ผมรบกวนสอบถามอาจารย์ครับ ขอบคุณครับ

คือผมได้ซื้อบ้านไว้ที่นนทบุรีแต่ไม่ได้ไปอยู่ เพื่อนบ้านมักจะเอาของมาตั้งปิดหน้าบ้านเสมอ ซึงผมก็ไม่ได้ว่าต่อว่าอะไร ต่อมาเพื่อนบ้านเริ่มมีพฤติกรรมแย่มากขึ้นเรื่อยๆ ขอลำดับเหตุการณ์ดังนี้ครับ

1.เอาถังขยะ+ขาเก้าอี้ มาแขวนไว้ที่ประตูรั้วบ้าน+ผ้าขี้ริ้ว ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร พร้อมถ่ายรูปไว้

2.เอาซุ้มเหล้าดอง + จักรยานเก่า ปีนเอาเข้ามาไว้ในบ้าน ผมโมโหเลยโยนออกไป แล้วก็โทรไปเตือนว่าอย่าทำอีก ไม่ได้ถ่ายรูปแต่มีพยาน

3.หลังจากที่เตือนก็เอาถุงขวดน้ำเก่าเข้ามาตั้งไว้ในบ้าน ผมก็เตือนอีกว่าจะแจ้งความ พร่อมถ่ายรูป

4.หลังจากนั้น 1 อาทิตย์กลับไปดูประกฏว่ากระจกหน้าต่างบ้านแตก (ถูกปาด้วยขวดยา)

ผมได้เก็บหลักฐานถ่ายรูปไว้ แต่จับไม่ได้คาหนังคาเขา

ถ้าผมจะแจ้งความ ตำรวจสามารถจัดการได้ไหม เขาจะโดนข้อหาอะไร และผมรบกวนขอความคิดเห็นส่วนตัวของอาจารย์หน่อยครับ เพราะตอนนี้กำลังจะขาย เหมือนกับว่าเขาไม่อยากให้ขายประมาณนี้ครับ

ขอบพระคุณอาจารย์อย่างสูงครับ
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 มีนาคม 2013, 10:50:17 pm »

ผมแนะนำให้ไปลงบันทึกประจำวันไว้ก่อนครับ ว่าพบเหตุการณ์ใดบ้าง มีความเสียหายอย่างไร

สำหรับขั้นตอนต่อไป ในระหว่างนี้ ท่านควรต้องหมั่นเข้าไปดูแลบ้านบ่อยๆ หรือ ไม่ก็จ้างคนสักคนไปอยู่เฝ้าบ้านหลังนั้น เพื่อให้เพื่อนบ้านดังกล่าวไม่ทำแบบเดิมๆอีก แต่หากเกิดเหตุการณ์เช่นเดิม ซึ่งเป็นความผิด และทำให้ท่านเสียหาย ก็สามารถดำเนินคดีได้ครับ

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
jarinthorn
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 มีนาคม 2013, 01:05:49 am »

ขอบคุณอาจารย์มากๆเลยครับผม
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์