trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
27 เมษายน 2024, 04:37:51 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  สอบถามเรื่องเครียดหน่อยครับ ซื้อคอนโด โดนฟ้องยืดแล้ว ฟ้องปี 43 ยึด ปี 45
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเครียดหน่อยครับ ซื้อคอนโด โดนฟ้องยืดแล้ว ฟ้องปี 43 ยึด ปี 45  (อ่าน 3461 ครั้ง)
annaek
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 10 เมษายน 2013, 12:05:00 pm »

เริ่มที่ ซื้อคอนโด โดนฟ้องยืดแล้ว ฟ้องปี 43 ยึด ปี 45 เป็นหนึ้ สองแสนกว่า แต่ขายถอดตลาดน่าจะน้อยกว่าแต่ไม่รู้ขายทอดตลาดไปหรือยังซึ่งน่าจะยังเพราะไปดูห้องทางจำเลยที่สองผู้สร้างคอนโดก็ให้คนอื่นเช่าแล้วและลองถามดูกับคนดูแลก็ว่ายัง  และตลอดสิบเอ็ดปีอาผมมีทรัพย์สินแค่มอไซ เงินฝากนิดหน่อยแต่ก็ไม่เคยโดนยึดหรือขอยึดใดๆ และไม่มีรายได้ประจำ แก่แล้ วอยู่บ้านเฉยๆ และอาผมไม่เคยไปเจรจาใดๆหรือไปศาลเลย

1 อันนี้ถือว่าครบอายุความยังครับ เพราะเกินสิบปี และมีหมายศาลยึดแล้วแต่ขายทอดตลาดไม่ได้ และคนดูแลตอนนี้เป็นเจ้าของคอนโด(จำเลยที่ 2) ที่ขายให้
2 ถ้าครบอายุความแล้ว ถ้าอาผมดันจะมีทรัพย์สินเช่นที่ดินหรือเงินฝากเค้าจะยึดได้ไหมครับ
3 แล้วจะเช็คได้อย่างไรว่าเค้าสามารถยึดหรือไม่ยึดทรัพย์สินของอาผมได้หรือไม่ได้ถ้าอาผมจะเริ่มมีทรัพย์สิน
4 เป็นไปได้ไหมครับว่าผู้ค้ำคือโครงการ(จำเลยที่ 2)ปล่อยเช่าและเอาเงินเข้ากระเป๋ารับผิดชอบแทนไปแล้ว แล้วเค้าจะมารีดเงินกับเราได้อีกไหมหรือฟ้องร้องใดๆกับเราได้ไหมถ้าเรามีเงินหรือที่ดิน

ปล คือว่าปัญหาคืออาอยากได้ที่ดินเป็นชื่อท่านเพราะน้องสาวท่านจะยกให้
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 เมษายน 2013, 05:41:17 pm »

แนะนำให้ตรวจสอบว่าโจทก์ทำการบังคับคดียึดห้องชุดแล้วหรือไม่ โดยตรวจสอบจากหนังสือแสดงกรรมสิทธิ์ห้องชุดที่สำนักงานที่ดิน หากมีการบังคับคดีจะมีหมายแปะไว้ที่หนังสือแสดงกรรมสิทธิ์ห้องชุด

กรณีโจทก์ได้ยึดห้องชุดแล้ว อยู่ในระหว่างการขายทอดตลาด หรือ ยังไม่ได้ขายทอดตลาดไม่ว่าด้วยเหตุใด แม้ว่าจะเกินระยะเวลากว่า 10 ปี นับแต่วันที่ศาลมีคำพิพากษาถึงที่สุด ถือว่าโจทก์ยังสามารถดำเนินการบังคับคดีขายทอดตลาดห้องชุดนั้นได้จนกว่าจะเสร็จสิ้น

แต่หากกรณีไม่มีการบังคับคดียึดห้องชุดดังกล่าว และเกินระยะเวลา 10 ปี นับแต่วันที่คำพิพากษาถึงที่สุดแล้ว โจทก์ไม่สามารถยึดทรัพย์บังคับคดีห้องชุดดังกล่าวครับ

ส่วนการบังคับคดีจากทรัพย์สินอื่นๆ ถ้ายังไม่เคยได้รับหมายแจ้งหรือหมายอายัดใดๆ ก็แสดงว่าไม่มีการบังคับคดีส่วนอื่นๆ ครับ

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์