trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
27 เมษายน 2024, 04:29:07 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  สอบถามเรื่องที่ดินค่ะ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องที่ดินค่ะ  (อ่าน 2436 ครั้ง)
Nanka
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 21 เมษายน 2013, 10:31:39 pm »

คือ. เรื่องเกิดขึ้นเมื่อ.ประมาณ 15 ปี มาแล้ว. คนข้างบ้านได้มายืมเงินแม่ไปรักษาสามีที่ป่วยหนักทีละ 500-1000บาท  จนจำนวนมันเพิ่มขึ้น เรื่อยๆเกือบ. 20,000บาท ข้างบ้านไม่มีเงินมาคืน. แต่สัญญาว่าจะยกที่ดินที่ติดบริเวณบ้านของแม่ให้เพื่อเป็นการชดใช้ที่ยืมเงินไป. และข้างบ้านได้กั้นบริเวณที่ดินที่จะยกให้แม่ไว้แล้ว(กันไว้สำหรับยกให้). จนกระทั่งไม่กี่ปีที่ผ่านมาลูกชายข้างบ้านได้ป่วยหนัก. เค้าได้มายืมเงินเพิ่มรวมเป็นเงินทั้ง. 21,000บาท   และสัญาจะโอนที่ให้.  ตอนนี้สามีเค้าและลูกชายเค้าได้เสียชีวิตลงเค้าก้อไม่ได้ยกที่ให้แม่สักที ก้อทวงถามเรื่อยมาตลอด.   จนกระทั่งเมื่อปีที่แล้วนัดโอน. ปรากฎว่าที่ดินที่เค้าจะโอนให้เรานั้นติดจำนองอยู่ เค้าก้อบอกว่าจะพยายามไถ่ถอนมาให้. กระทั่งตอนนี้เค้าก้อผลัดวันประกันพรุ่งกับแม่ตลอด. ความที่เป็นคนใจดี แกก้อรอ. แต่ดูแล้วเค้าตั้งใจจะโกงค่ะแม่ไม่ทันเล่ห์เหลี่ยมเขา   ทั้งหมดที่เล่ามา เป็นความจริงทั้งหมด. ต้องการปรึกษาด่วนค่ะว่าจะทำอย่างไรดี. รบกวนสอบถามเป็นข้อนะคะ

1 จะหาทางออกอย่างไรดี เพราะแม่ต้องการที่ข้างบ้าน (ที่บ้านของแม่เค้าแคบพอเค้าเอาที่มาล่อ เลยให้ยืมเงินค่ะ)
2 ถ้าเค้าบ่ายเบี่ยงอย่างนี้. เราสามารถไปแจ้งความ หรือลงบันทึกประจำวัน. ได้มั้ยคะ
3 เหตุเกิดที่. จ.แพร่ คนที่นี่เค้ามีอะไรจะปรึกษากำนัน กำนันแนะว่า ให้ไปทำหนังสือเป็นหลักฐาน. ที่ ที่ดิน. มันจะมีผลมั้ยคะ
   รบกวนสอบถามด้วยค่ะ.   ขอบคุณเป็นอย่างสูงต่ะ
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 เมษายน 2013, 12:05:22 am »

จากข้อมูลที่ให้มานั้น ผมแนะนำให้ทำบันทึกข้อตกลงเกี่ยวกับการโอนทีั่ดินกันไว้ เนื่องจากหากไม่มีการทำบันทึกใดๆไว้ ก็จะไม่สามารถดำเนินคดีหรือบังคับสิทธิใดๆได้

ส่วนการที่ที่ดินติดจำนองอยู่ ก็ยังไม่สามารถจดทะเบียนโอนได้ครับ

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์