trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
27 เมษายน 2024, 01:08:47 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ปัญหาเกี่ยวการค้ำประกันเงินกู้...รบกวนด้วยนะคะ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเกี่ยวการค้ำประกันเงินกู้...รบกวนด้วยนะคะ  (อ่าน 2602 ครั้ง)
Chacha112
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 24 เมษายน 2013, 08:26:17 pm »

ขอท้าวความก่อน...คือแม่ของดิฉัน ได้ไปค้ำประกันเงินกู้ให้กับญาติ ตามความที่ได้สอบถามคือ เซ็นเอกสารค้ำประกันยินยอมให้ธนาคารหักเงินเดือนกรณีที่ผู้กู้ไม่จ่ายไปแล้ว เซ็นสำเนาถูกต้องเอกสารสำคัญไปแล้ว ขาดอยู่แต่เอกสารรับรองเงินเดือนที่ต้องให้ผู้บังคับบัญชาเป็นผู้เซ็นรับรองให้

ก่อนหน้านี้ดิฉันไม่เคยทราบมมาก่อนว่าแม่ค้ำประกันให้ญาติคนนี้ จำนวน 500000 บาท (ห้าแสนบาท ใช่แล้วมันเยอะมาก แม่เล่าว่าตอนแรกที่ตกลงไว้ไม่ใช่จำนวนนี้) แต่พอดิฉันรู้เรื่องก็ไม่ยอม เลยอธิบายให้แม่ฟังถึงผลพวงที่จะตามมาหากญาติคนนี้เบี้ยว หรือผิดนัดการชำระหนี้ 

ที่นี้แม่ของดิฉันก็รู้สึกไม่อยาก เป็นผู้คำแล้ว ฉันเลยโทรไปบอกผู้บังคับบัญชาแม่ว่าห้ามเซ็นเด็ดขาด กรณีนี้เราจะจัดการอะไรได้หรือไม่คะ

1. จะถอนตัวไม่เป็นผู้ค้ำประกันแล้ว ซึ่งพอคุยกับญาติคนนี้แล้วท่าทางจะไม่ยอม แล้วเขาก็เอาเอกสารของแม่ไปหมดเลย
2. เราไม่อยากค้ำประกันให้ญาติคนนี้แล้ว เราไปแจ้งความได้ไหมคะ เหมือนทำให้เอกสารที่เคยเซ็นไปไม่มีผลทางกฏหมาย
3. หรือ สามารถแจ้งความเอกสารหายได้ แต่เท่าที่ทราบสำเนาที่เซ็นสำเนาถูกต้องมัน เหมือนจะแจ้งไม่ได้ ปล.แต่แม่เรา ก็ยินยอมให้เอกสารเขาไปเองแหละ เพราะว่า ตอนแรกยังไม่รู้ไงว่า เค้าให้เซ็นค้ำ ยินยอมหักเงินเดือนไปโดยไม่ได้อ่านอะไร เพราะว่า เชื่อใจญาติคนนี้ แต่ดิฉันถามว่าเราให้ดิฉันไปอ่านก่อนไปไหม ญาติก็จะรีบ ดึงดันจะเอาเงินทันที แล้วบอกว่าสัญญาเงินกู้ธนาคารไม่ให้เอาออกมาจากธนาคารหรอก ซึ่งดิฉันคิดว่า เป็นไปได้หรอ

รบกวนช่วยตอบข้อข้องใจด้วยนะคะ//เราไม่อยากเห็นแม่เป็นหนี้หัวโต และลำบากตอนแก ซึ่งถ้าแม่ลำบากดิฉันก็ต้องลำบากแน่นอน ใครจะให้แม่หาเงินใช้คนเดียวได้ใช่ไหมคะ

ขอบคุณทุกคนมากมากค่ะ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 เมษายน 2013, 12:34:42 pm »

1. จะถอนตัวไม่เป็นผู้ค้ำประกันแล้ว ซึ่งพอคุยกับญาติคนนี้แล้วท่าทางจะไม่ยอม แล้วเขาก็เอาเอกสารของแม่ไปหมดเลย

ตอบ...อาจถอนตัวได้   โดยรีบไปแจ้งเจ้าหนี้ว่าจะไม่ยอมเป็นผู้ค้ำประกันให้ลูกหนี้รายนี้   ถ้าเจ้าหนี้ยังไม่ปล่อยเงินกู้ออกมา   ก็คงพอยกเลิกได้  แต่ถ้าเอกสารการค้ำประกันเหล่านี้  ตกไปอยู่ในมือเจ้าหนี้  และเจ้าหนี้ได้ปล่อยเงินกู้มาแล้ว  น่าจะสายเกินไป   คงไปยกเลิกการค้ำประกันไม่ได้   ถ้าเจ้าหนี้ไม่ยินยอมครับ

2. เราไม่อยากค้ำประกันให้ญาติคนนี้แล้ว เราไปแจ้งความได้ไหมคะ เหมือนทำให้เอกสารที่เคยเซ็นไปไม่มีผลทางกฏหมาย

ตอบ...ในเมื่อไปยินยอมลงลายมือเป็นผู้ค้ำประกัน  คงแจ้งความไม่ได้    เว้นแต่จะอ้างว่าถูกหลอก   ก็ต้องฟ้องเพิกถอนทางแพ่ง  ซึ่งคงถอนตัวไม่ได้ง่ายๆครับ

3. หรือ สามารถแจ้งความเอกสารหายได้ แต่เท่าที่ทราบสำเนาที่เซ็นสำเนาถูกต้องมัน เหมือนจะแจ้งไม่ได้ ปล.แต่แม่เรา ก็ยินยอมให้เอกสารเขาไปเองแหละ เพราะว่า ตอนแรกยังไม่รู้ไงว่า เค้าให้เซ็นค้ำ ยินยอมหักเงินเดือนไปโดยไม่ได้อ่านอะไร เพราะว่า เชื่อใจญาติคนนี้ แต่ดิฉันถามว่าเราให้ดิฉันไปอ่านก่อนไปไหม ญาติก็จะรีบ ดึงดันจะเอาเงินทันที แล้วบอกว่าสัญญาเงินกู้ธนาคารไม่ให้เอาออกมาจากธนาคารหรอก ซึ่งดิฉันคิดว่า เป็นไปได้หรอ

ตอบ...ถ้าไปแจ้งหาย  ก็เป็นการแจ้งความเท็จ  มีโทษทางอาญา....เรื่องของเรื่อง  แม่ใจอ่อนยอมค้ำประกันให้ญาติเอง  เมื่อคุณท้วงติงจึงคิดจะถอนตัว   คงทำไม่ได้ง่ายๆ ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์