trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
27 เมษายน 2024, 08:09:45 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  สอบถามเรื่องที่ดินคับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องที่ดินคับ  (อ่าน 2435 ครั้ง)
nutsui_kub
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 27 เมษายน 2013, 03:06:02 pm »

ตอนนี้ผมได้ซื้อที่ดินแปลงหนึ่งคับ เป็นโฉนด เนื้อที่ 18 ไร่ 2 งาน 19 ตรว. โอนโฉนดกันเรียบร้อยแล้ว แต่ปัญหามีอยู่ว่าน้องชายของเจ้าของที่เดิม ได้ไปทำสัญญาเช่าที่ดินแปลงนี้ไว้กับนาย ก. เช่าทำไร่อ้อยคับ เป็นเวลา 3 ปี โดยระยะเวลาการเช่าจะสิ้นสุดลงเดือนมิถุนายน ปี 57 โดยที่เจ้าของที่เดิมไม่ทราบเรื่องและไม่ได้รับเงินค่าเช่าแต่อย่างใด คราวนี้ผมจะเริ่มดำเนินการปรับที่และก่อสร้างบ้านในที่ของผม แต่ทางคนเช่าเขาไม่ยอมคับ เขาบอกว่าถ้าจะทำก็ต้องจ่ายค่าเสียหายให้เขา ผมควรทำอย่างไรดีคับ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 เมษายน 2013, 03:18:36 pm »

ถ้ามีการทำสัญญาเช่าถูกต้อง  แม้คุณรับโอนมาถูกต้อง  สัญญาเช่าก็ไม่ระงับ  ทางออกควรใช้การเจรจาให้ผู้เช่าย้ายออก  และยอมชดใช้ค่าเสียหายตามควร  หรือรอให้หมดสัญญาเช่าก่อน  เพราะคุณพลาดเองที่ไม่ตรวจสอบให้ชัดเจนก่อน    แต่...ถ้าการทำสัญญาไม่ถูกต้อง  คือถ้าเช่าเกินสามปีแต่ไม่จดทะเบียน  คงไม่ต้องรอ   ถ้าการเจรจาไม่เป็นผล  ก็ฟ้องขับไล่ และเรียกร้องค่าเสียหายได้ ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์