trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28 มีนาคม 2024, 04:11:14 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถกประเด็นกฎหมาย
| | |-+  ถกประเด็นกฎหมายแพ่ง
| | | |-+  การใช้สิทธิไล่เบี้ย
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้สิทธิไล่เบี้ย  (อ่าน 12117 ครั้ง)
lawdent
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2013, 06:43:15 pm »

สวัสดีค่ะ อยากทราบว่า ทำไมผู้ที่มีชื่อสลักหลังคนสุดท้ายของใบประทวนสินค้า เมื่อได้รับเงินชำระหนี้ไม่เพียงพอ จากนายคลัง หลังจากขายทอดตลาดแล้ว จึงมีสิทธิไล่เบี้ย จากผู้ที่มีชื่อสลักหลังในใบประทวนคนก่อนหน้าได้ค่ะ ขอบคุณค่ะ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2013, 08:47:08 pm »

ก็เป็นสิทธิตาม ปพพ. ม.794  ครับ....

มาตรา 794 ผู้ทรงประทวนสินค้ามีสิทธิจะไล่เบี้ยเอาจำนวนเงิน ที่ยังค้างชำระนั้นแก่ผู้สลักหลังคนก่อน ๆ ทั้งหมด หรือแต่คนใด คนหนึ่งได้แต่ต้องได้ขายทอดตลาดภายในเดือนหนึ่งนับแต่วันคัดค้าน
           อนึ่ง ท่านห้ามมิให้ฟ้องไล่เบี้ยเมื่อพ้นเวลาปีหนึ่งนับแต่วันขาย ทอดตลาด
Dimound
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2014, 09:14:04 am »

ขอปรึกษาด้วยครับ คือมีปัญหาเรื่องต้นไม้ของข้างบ้านน่ะครับ คือคนข้างบ้านเค้าปลูกต้นไม้ต้นหนึ่งมาบนที่ดินเขตบ้านผมครับ แล้วผมก็บอกเค้าไปแล้ว ว่าให้มาถอนออก เพราะต้นไม้มันอยู่ใกล้ท่อน้ำประปาหน้าบ้านผม เคยบอกเค้าไปแล้วว่าให้ถอนต้นไม้ออก หรือตัดออกไปเลย เพราะมันอยู่ที่ดินผม เค้าก็ไม่สนใจเลยครับ จนต้นไม้มันใหญ่แล้วมันดันท่อน้ำประปาผมแตก ซึ่งถ้าจะซ่อมต้องทุบปูนด้วยครับ ค่าใช้จ่ายน่าจะเยอะเลย อย่างงี้ผมจะให้เจ้าของโครงการหมู่บ้านมาดูแล้วเอาผิดกับเค้าได้ไหมครับ เพราะเคยบอกไปตั้งนานตั้งแต่แรกแล้วครับ ว่าให้เอาออก เค้าก็ไม่เอาออก จนเป็นเรื่องนี่แหละครับ  ขอบคุณครับ
Nawikyotin
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2014, 01:48:31 pm »

ใครรู้เรื่องนี้ช่วยบอกพวกราด้วยนะครับ อยากรู้อ่ะครับ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2014, 01:41:12 pm »

ถือเป็นการละเมิด  ก็ให้เขาชดใช้ค่าเสียหายได้ ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์