trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
27 เมษายน 2024, 09:58:09 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  สอบถามเรื่องปัญหาที่ดินครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องปัญหาที่ดินครับ  (อ่าน 5431 ครั้ง)
acomac
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2013, 10:11:21 pm »

มีเรื่องมารบกวนสอบถาม 2 ประเด็นครับ

บ้านผมเป็นบ้านมรดกจากคุณปู่ ซึ่งในเขตที่ดินเดิมของคุณปู่มีบ้านเดี่ยวทั้งหมด 3 หลังโดยทุกหลังอยู่ในรั้วเดียวกัน หลังจากคุณปู่เสียก็ได้แบ่งมรดกให้กับลูก 3 คน (พ่อ อา ป้า) โดยเป็นบ้าน พร้อม พื้นที่เปล่า 3 แปลง รูปแบบที่ดินรวมจะเป็นรูป สี่เหลี่ยมจตุรัส เดิมคุณปู้สร้างบ้าน 3 หลัง โดยจัดวางเป็นรูปตัว L แต่ไม่ชิดกันนะครับ แค่ใกล้ๆกัน โดยบ้านป้าและบ้านพ่อผม มีพื้นที่ติดถนน ส่วนบ้านอา เป็นบ้านตาบอด ต้องใช้พื้นที่เปล่าบ้านป้า ไม่ก็ บ้านผม ในการออกสู่ถนนสาธารณะ

ประเด็นแรกคือหลังจากคุณปู่เสีย ในเขตแปลงผม คุณพ่อได้มีการปรับปรุงกำแพงบ้านด้านหลังจนชิดขอบพื้นที่กับบ้านของอา (จากเดิมห่างขอบที่ดิน 50 ซม.เป็นชิดไปเลย) โดยด้านที่ชิดเป็นกำแพงทึบ มีหน้าต่าง 1 บาน ไม่มีทางออกอะไร ความสูงของบ้านฝั่งที่ชิดประมาณบ้านสองชั้น (4 เมตรได้ครับ ไม่รวมหลังคา) ซึ่งในตอนที่ปรับปรุงก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร เนื่องจากเป็นพี่น้องกัน บ้านก็ยังอยู่ในรั้วเดียวกันปกติ และ ไม่ได้มีการกั้นรั้วอะไร เนื่องจากฝั่งอายังต้องใช้พื้นที่บ้านผมในการเข้าออก (แต่ไม่ได้มีการเซ็นยิมยอมเป็นลายลักษณ์อักษรระหว่างคุณพ่อกับอานะครับ)

ผ่านไปราวๆสิบกว่าปี อาได้ขายบ้านดังกล่าวทิ้งไป จึงอยากสอบว่าถ้าผู้มาซื้อใหม่เกิดฟ้องร้องให้เราปรับปรุงบ้านเพื่อร่นถอยหลังงไป ตามกฏหมายระยะร่นอาคาร เราต้องทำอย่างไรครับ

ประเด็นที่สอง คือ บ้านของอาที่ถูกซื้อไป เป็นบ้านตาบอด ซึ่งที่ผ่านมา ใช้พื้นที่เปล่าของบ้านผมสำหรับการเข้าออกเป็นหลัก เนื่องจากบ้านป้า แกได้สร้างกำแพงปิดแยกไป หากในปัจจุบัน ผู้ที่ซื้อใหม่ ได้ทำการกว้านซื้อบ้านป้าและอาไปแล้ว ผมจำเป็นที่จะต้องให้ความยินยอม กับ เจ้าของใหม่ สำหรับทางเข้าออกถนนอีกหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤษภาคม 2013, 10:12:57 pm โดย acomac » บันทึกการเข้า
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2013, 03:38:10 pm »

ถาม...ผ่านไปราวๆสิบกว่าปี อาได้ขายบ้านดังกล่าวทิ้งไป จึงอยากสอบว่าถ้าผู้มาซื้อใหม่เกิดฟ้องร้องให้เราปรับปรุงบ้านเพื่อร่นถอยหลังงไป ตามกฏหมายระยะร่นอาคาร เราต้องทำอย่างไรครับ

ตอบ...กฎกระทรวงที่ออกตาม  พรบ. ควบคุมอาคารฯ  มีข้อยกเว้น  กรณีของคุณน่าจะเข้ายกเว้น  และสร้างก่อนที่เขามาซื้อ   คงไม่ต้องรื้อ  ดังที่คัดลอกมา ครับ

กฎกระทรวง
ฉบับที่ ๕๕ (พ.ศ. ๒๕๔๓)
ออกตามความในพระราชบัญญัติควบคุมอาคาร
พ.ศ. ๒๕๒๒

ข้อ ๕๐  ผนังของอาคารที่มีหน้าต่าง ประตู ช่องระบายอากาศหรือช่องแสงหรือระเบียงของอาคารต้องมีระยะห่างจากแนวเขตที่ดิน ดังนี้
(๑)  อาคารที่มีความสูงไม่เกิน ๙ เมตร ผนังหรือระเบียงต้องอยู่ห่างเขตที่ดินไม่น้อยกว่า ๒ เมตร
(๒)  อาคารที่มีความสูงเกิน ๙ เมตร แต่ไม่ถึง ๒๓ เมตร ผนังหรือระเบียงต้องอยู่ห่างเขตที่ดินไม่น้อยกว่า ๓ เมตร
     ผนังของอาคารที่อยู่ห่างเขตที่ดินน้อยกว่าตามที่กำหนดไว้ใน (๑) หรือ (๒) ต้องอยู่ห่างจากเขตที่ดินไม่น้อยกว่า ๕๐ เซนติเมตร เว้นแต่จะก่อสร้างชิดเขตที่ดินและอาคารดังกล่าวจะก่อสร้างได้สูงไม่เกิน ๑๕ เมตร ผนังของอาคารที่อยู่ชิดเขตที่ดินหรือห่างจากเขตที่ดินน้อยกว่าที่ระบุไว้ใน (๑) หรือ (๒) ต้องก่อสร้างเป็นผนังทึบ และดาดฟ้าของอาคารด้านนั้นให้ทำผนังทึบสูงจากดาดฟ้าไม่น้อยกว่า ๑.๘๐ เมตร ในกรณีก่อสร้างชิดเขตที่ดินต้องได้รับความยินยอมเป็นหนังสือจากเจ้าของที่ดินข้างเคียงด้านนั้นด้วย

ถาม...ประเด็นที่สอง คือ บ้านของอาที่ถูกซื้อไป เป็นบ้านตาบอด ซึ่งที่ผ่านมา ใช้พื้นที่เปล่าของบ้านผมสำหรับการเข้าออกเป็นหลัก เนื่องจากบ้านป้า แกได้สร้างกำแพงปิดแยกไป หากในปัจจุบัน ผู้ที่ซื้อใหม่ ได้ทำการกว้านซื้อบ้านป้าและอาไปแล้ว ผมจำเป็นที่จะต้องให้ความยินยอม กับ เจ้าของใหม่ สำหรับทางเข้าออกถนนอีกหรือเปล่าครับ

ตอบ....เข้าลักษณะทางภาระจำยอม  ที่คุณต้องให้เขาใช้ทางต่อไป ครับ
kuroky13
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2013, 11:53:16 am »

เรื่องที่ดินมันยุ่งยากจิงๆ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์