trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
02 พฤษภาคม 2024, 03:03:11 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  สอบถามเกี่ยวกับขับรถชนกับรถมอเตอร์ไซด์
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับขับรถชนกับรถมอเตอร์ไซด์  (อ่าน 13957 ครั้ง)
aj208420
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2013, 05:07:17 pm »

รบกวนสอบถามครับ ผมได้ขับรถยนต์ชนกับรถมอเตอร์ไซค์ โดยที่ ผมกำลังจะเลี้ยวรถเข้าซอย ถนนมี 4 เลน ผมเห็นรถเลนที่ 1 คือ เลนที่อยู่ถัดจากเกาะกลางถนน ได้หยุดให้ทางรถผม ผมก็ขยับรถไป เลนที่ 1 จากนั้น รถจากเลนที่ 2 ก็หยุดให้ทางผมไปเช่นกัน ผมก็ขยับไปเลนที่ 2 ผมก็ดูแล้วว่ารถเลนที่ 3 ไม่มีวิ่งมา ก็ขยับไปเลนที่ 3 จังหวะนั้นเอง รถมอเตอร์ไซค์วิ่งมาพอดีก็เกิดการชนกันขึ้น และมีผู้ได้รับบาดเจ็บสาหัส 2 คน คือ คนขับและคนซ้อน แต่ว่าคนขับค่อนข้างหนัก พอเกิดเหตุแล้วผมก็โทรตามประกัน และ คนเจ็บก็ไปโรงพยาบาล  รถของผมเป็นประกันชั้น 1   มีวงเงินค่ารักษาพยาบาล 300.000 บาท แต่ค่ารักษาได้เกินวงเงินไปแล้ว ตอนที่ค่ารักษายังไม่เกินวงเงิน ผมได้บอกกับญาติคนเจ็บว่า ผมไม่ึค่อยมีเงิน ย้ายไปรักษาโรงพยาบาลของรัฐได้ไหม แต่ญาติไม่ยอมย้ายครับ ทำให้ตอนนี้ค่ารักษาพยาบาลเกินไปแล้วเกือน 2 แสน บาท (ญาติคนเจ็บจ่ายส่วนที่เกินไปก่อน) ผมไม่รู้จะทำอย่างไรดี ตอนผมไปเยี่ยมคนเจ็บวันแรก คนเจ็บยังบอกขอโทษผมอยู่เลย เขาบอกว่า เขาขับมาโดยอยู่เลนที่ 2 แล้วเขาเห็นผมกำลังจะเลี้ยวรถนึกว่าผมจะเลี้ยวยูเทิร์น จึงได้เบี่ยงรถมอเตอร์ไซค์ออกมาเลนที่ 3 ทำให้เกิดการชนกับรถของผม ลักษณะการชนคือ รถมอเตอร์ไซค์ชนเข้าที่ด้านซ้ายของตัวรถผมบริเวณล้อหน้าด้านซ้าย

ทางร้อยเวรบอกว่าผมเป็นฝ่ายประมาท ผมก็แย้งไปว่าน่าจะประมาทร่วมนะครับ เพราะมอเตอร์ไซค์ไม่ยอมหยุดตามคันหน้า แต่ได้เบี่ยงซ้ายออกมา ทำให้เกิดการชนกันขึ้น ร้อยเวรก็บอกว่าผมนั่นแหละประมาท  ตอนนี้ตำรวจลงบันทึกประจำวันว่าเกิดเหตุการณ์ชนกันขึ้น แต่ยังไม่ได้แจ้งข้อกล่าวหากับผม (ผมยังไม่ได้เซ็นรับทราบข้อกล่าวหา เพียงแต่เซ็นชื่อในใบลงบันทึกประจำวัน)

ตอนนี้ก็ได้แต่รอให้คนเจ็บหายดีก่อน (เกิดเหตุมาแล้ว 2 เดือน) จึงมีำคำถามจะสอบถามว่า
1. คดีนี้ผมจะติดคุกไหมครับ  ผมได้ไปเยี่ยมคนเจ็บตามปกติ   แต่ญาติบอกกับตำรวจว่า ผมไม่สนใจ ไม่ดูแลเขาเลย เงินค่ารักษาพยาบาลก็ไม่ช่วย ผมได้บอกเขาไปแล้ว ผมไม่ค่อยมีเงิน จะผ่อนชำระเป็นรายงวดให้ ญาติไม่ค่อยพอใจ ไม่ยอม จะให้จ่ายเป็นก้อน
2. ตำรวจยังไม่เรียกทั้ง 2 ฝ่ายมาคุยกันเลยครับ เพราะ ร้อยเวรบอกว่า เดี๋ยวจะติดต่อผมมาอีกทีพร้อมกับคนเจ็บ ประมาณว่าให้คนเจ็บหายก่อน ถ้าเกิดว่าคุยกันเรื่องค่าสินไหมแล้ว เขาเรียกค่าสินไหมมากเกินที่ผมจะรับได้ กรณีนี้จะต้องฟ้องศาล แล้วศาลท่านจะเมตตาผมไหมครับ
3. กรณีนี้ผมเป็นฝ่ายประมาท หรือ ประมาททั้ง 2 ฝ่ายครับ แต่ทางประกันก็บอกว่าผมประมาท
4. ประกันจะชดใช้ค่ารักษาพยาบาลและค่าสินไหมตามกรมธรรม์ครับ คือ 3 แสนบาท ถ้าเกินนี้ผมต้องรับผิดชอบ ผมไม่ค่อยมีเงิน ถ้าทางคนเจ็บฟ้องเรียกค่าสินไหมและค่ารักษาส่วนที่เกิน แล้วผมไม่มีเงินให้จะติดคุกหรือเปล่าครับ
5. คดีนี้เป็นคดีอาญาด้วยหรือเปล่าครับ แล้วจะต้องติดคุกไหมครับ ถ้าคนเจ็บไม่ยอมจะเอาเรื่อง

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ ตอนนี้ผมกลุ้มใจมากเลยครับ  ไม่ใช่ว่าผมไม่รับผิดชอบค่ารักษาพยาบาลนะครับแต่ผมได้บอกเขาไปแล้วว่า ไม่ค่อยมีเงิน จะผ่อนชำระให้เป็นรายเดือน ก็ไม่ค่อยพอใจ

ขอบคุณมากครับ

มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2013, 12:43:06 am »

1. คดีนี้ผมจะติดคุกไหมครับ  ผมได้ไปเยี่ยมคนเจ็บตามปกติ   แต่ญาติบอกกับตำรวจว่า ผมไม่สนใจ ไม่ดูแลเขาเลย เงินค่ารักษาพยาบาลก็ไม่ช่วย ผมได้บอกเขาไปแล้ว ผมไม่ค่อยมีเงิน จะผ่อนชำระเป็นรายงวดให้ ญาติไม่ค่อยพอใจ ไม่ยอม จะให้จ่ายเป็นก้อน

ตอบ...ถ้าคุณเป็นผู้ประมาททำให้ผู้อื่นบาดเจ็บสาหัส ก็มีโทษทางอาญา มีโทษจำคุกไม่เกินสามปี   แต่ตามความเห็นน่าจะไม่ถึงกับจะถูกจำคุก ครับ

2. ตำรวจยังไม่เรียกทั้ง 2 ฝ่ายมาคุยกันเลยครับ เพราะ ร้อยเวรบอกว่า เดี๋ยวจะติดต่อผมมาอีกทีพร้อมกับคนเจ็บ ประมาณว่าให้คนเจ็บหายก่อน ถ้าเกิดว่าคุยกันเรื่องค่าสินไหมแล้ว เขาเรียกค่าสินไหมมากเกินที่ผมจะรับได้ กรณีนี้จะต้องฟ้องศาล แล้วศาลท่านจะเมตตาผมไหมครับ

ตอบ...คดีมีอายุความถึง 10 ปี  ตำรวจคงไม่เร่งรัด....การให้การรับสารภาพ  การไม่เคยต้องโทษมาก่อน  การชดใช้ค่าเสียหายและช่วยเหลือผู้บาดเจ็บตามหลักมนุษยธรรม  ศาลคงปรานีลงโทษสถานเบา  โอกาสได้รับรอการลงโทษ(รออาญา) ก็มีทางเป็นไปได้ ครับ
3. กรณีนี้ผมเป็นฝ่ายประมาท หรือ ประมาททั้ง 2 ฝ่ายครับ แต่ทางประกันก็บอกว่าผมประมาท

ตอบ...ความเห็นของร้อยเวรเจ้าของคดี  ว่าคุณประมาท ย่อมมีน้ำหนักน่าเชื่อถือศาลคงรับฟัง  เพราะเขาไปตรวจที่เกิดเหตุ....และตามข้อเท็จจริง  คุณน่าจะเป็นฝ่ายประมาท ครับ
4. ประกันจะชดใช้ค่ารักษาพยาบาลและค่าสินไหมตามกรมธรรม์ครับ คือ 3 แสนบาท ถ้าเกินนี้ผมต้องรับผิดชอบ ผมไม่ค่อยมีเงิน ถ้าทางคนเจ็บฟ้องเรียกค่าสินไหมและค่ารักษาส่วนที่เกิน แล้วผมไม่มีเงินให้จะติดคุกหรือเปล่าครับ

ตอบ...การลงโทษเป็นดุลยพินิจของศาลเท่านั้น  ที่ตอบไปก็เป็นเพียงคาดคะเน ครับ

5. คดีนี้เป็นคดีอาญาด้วยหรือเปล่าครับ แล้วจะต้องติดคุกไหมครับ ถ้าคนเจ็บไม่ยอมจะเอาเรื่อง

ตอบ  ดูข้อ 1
Celestemui
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 กันยายน 2015, 01:39:55 pm »

ที่ผมดูส่วนใหญ่รถใหญ่เหมือนยังไงก็ผิดวันยันค่ำ ถึงเราจะไม่ผิดแต่ก็โดนเสมอ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 19 กันยายน 2015, 10:16:55 am »

คุณยังเข้าใจคลาดเคลื่อน   ถ้ารถเล็กประมาท  ก็ต้องรับผิด    แต่ใครจะเป็นผู้ประมาท  เป็นข้อเท็จจริง  ต้องฟังจากพยานหลักฐานต่างๆก่อน  ครับ
ทนายประมุข0873611107
รุ่นกลาง

« ตอบ #4 เมื่อ: 19 กันยายน 2015, 01:01:08 pm »

ที่ผมดูส่วนใหญ่รถใหญ่เหมือนยังไงก็ผิดวันยันค่ำ ถึงเราจะไม่ผิดแต่ก็โดนเสมอ
ไม่ผิดเสมอไปอยู่ที่ว่า ในทางแพ่งอยู่ที่ว่าใครจงใจหรือประมาทเลินเล่อ  ในทางอาญาอยู่ที่ว่ากระทำโดยปราศจากความระมัดระวังซึ่งบุคคลในภาวะเช่นนั้น จักต้องมีตามวิสัยและพฤติการณ์ และผู้กระทำอาจใช้ความระมัดระวังเช่นว่านั้นได้ แต่หาได้ใช้ให้เพียงพอไม่

ดังนั้นใครประมาทก็ต้องรับผิดครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์