trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28 มีนาคม 2024, 05:18:13 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ภาระจำยอม
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ภาระจำยอม  (อ่าน 6935 ครั้ง)
kchuit
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 16 ธันวาคม 2017, 08:56:23 pm »

พอดีผมซื้อที่ดินต่อมาจากเจ้าของที่ดินA. ซึ่งซื้อมาจากเจ้าของที่ดินB. โดยมีการจดภาระจำยอมทั้งแปลงทางรถยนต์.ทางเดิน. สาธารณูปโภค โทรศัพท์ ไฟฟ้า  ประปา ทางระบายน้ำ โดยภาระจำยอมจดให้เฉพาะที่ดินที่ผมซื้อ. ทีนี้มีข้อสอบถาม
1. ผมต้องไปแจ้งที่ดินว่าผมมีสิทธิในภาระจำยอมใหม่หรือไม่ หรือมันติดมากับโฉนดที่ดินที่ให้ภาะจำยอมมาแล้วโดยที่ผมไม่ต้องไปแจ้งอีก
2. สิทธิที่พึงได้ของผมคืออะไรบ้างครับ เค้าสามารถเปลี่ยนแปลงทางเข้าออกได้หรือเปล่า สร้างรั้วล้อมบริเวณอื่นได้หรือเปล่า ตอนนี้สามารถเดินทะลุผ่านออกได้หลายทาง แต่ทางรถได้ทางเดียวครับ ถ้าต้นไม้หรือเค้าวางสิ่งของกีดขวางถนน ทำให้ไม่สามารถเอารถเข้าที่ดินได้สะดวก ผมสามารถเลื่อนสิ่งขวางที่กีดขวางโดยไม่แจ้งเจ้าของที่ได้หรือไม่
3. ปัจจุบัน. นายB เสียชิวิตไปแล้ว ไม่มีลูกหลานที่ดินตกกลับไปเป็นของมารดานายB เค้ามีสิทธิยกเลิกภาระจำยอมได้หรือไม่ และจะให้สิทธิให้ผมออกทางเดินรถทางเดียวได้หรือไม่
 3.1 ถ้านายB เคยเขียนหนังสือยกภาระจำยอมว่าให้แค่ทางเดินรถเข้าที่ดิน. แต่ไม่มีการระบุในหลังโฉนดที่ดินที่ยกภาระจำยอม นายB เสียชีวิตแล้ว. ทางแม่หรือญาติที่ได้รับที่ดินต่อสามารถใช้สัญญาเก่ามาบังคับให้ใช้ภาระจำยอมแค่ทางรถเข้าออกไปที่ดินได้หรือไม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ธันวาคม 2017, 09:06:04 pm โดย kchuit » บันทึกการเข้า
kchuit
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2017, 09:03:22 pm »

4. ตอนนี้ที่ผมกังวลคืออนาคตข้างหน้าเค้าจะมีการเลี่ยนแปลงทางเดินนะครับ ถึงแม้ว่าผมจะเดินออกทางถนนที่ให้รถเข้าที่ดินได้ก็ตาม ที่ติดภาระจำยอมพื้นที่ 15ตริว. มีห้องเล็กปลูกอยู่ในพื้นที่ราว6-10 ตริว. ไม่มีรั้วล้อมบางครั้งผมจะใช้เป็นทางเดินลัดออกถนนสาธารณะ ซึ่งถ้าอนาคตเดินออกได้ไม่เป็นไรเกรงแต่ว่าเค้าจะขยายห้องจนทางเดินรถเข้าที่ไม่สะดวกมากๆครับ

พอดีผมไม่ค่อยรู้กฎหมายมากนัก รบกวนอธิบายง่ายๆครับ. ผมลองหาอ่านข้อมูลภาษากฎหมายแล้ว งงครับ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2017, 08:10:31 am »

ภาระจำยอม

1. ผมต้องไปแจ้งที่ดินว่าผมมีสิทธิในภาระจำยอมใหม่หรือไม่ หรือมันติดมากับโฉนดที่ดินที่ให้ภาะจำยอมมาแล้วโดยที่ผมไม่ต้องไปแจ้งอีก
ตอบ..ไม่ต้องไปแจ้งอีก  เพราะทางภาระจำยอม  เมื่อจดทะเบียนแล้ว  ก็ยังคงมีอยู่ตลอดไป แม้จะมีการโอนเปลี่ยนมือไปแล้ว

2. สิทธิที่พึงได้ของผมคืออะไรบ้างครับ เค้าสามารถเปลี่ยนแปลงทางเข้าออกได้หรือเปล่า สร้างรั้วล้อมบริเวณอื่นได้หรือเปล่า ตอนนี้สามารถเดินทะลุผ่านออกได้หลายทาง แต่ทางรถได้ทางเดียวครับ ถ้าต้นไม้หรือเค้าวางสิ่งของกีดขวางถนน ทำให้ไม่สามารถเอารถเข้าที่ดินได้สะดวก ผมสามารถเลื่อนสิ่งขวางที่กีดขวางโดยไม่แจ้งเจ้าของที่ได้หรือไม่

ตอบ..คุณ(เจ้าของสามยทรัพยฺ)สามารถใช้ทางภาระจำยอมได้  ตามที่จดทะเบียนไว้  การจะเปลี่ยนแปลงทางภาระจำยอมทำไม่ได้ ตาม ปพพ. ม.1390  คุณสามารถบำรุงดูแลรักษาทางภาระจำยอม ตาม ปพพ. ม.1391 แต่ต้องเสียค่าใช้จ่ายเอง  และไม่เพิ่มภาระให้เจ้าของภารยทรัพย์(เจ้าของที่ดิน ที่จดทะเบียนภาระจำยอม) จนเกินควร
3. ปัจจุบัน. นายB เสียชิวิตไปแล้ว ไม่มีลูกหลานที่ดินตกกลับไปเป็นของมารดานายB เค้ามีสิทธิยกเลิกภาระจำยอมได้หรือไม่ และจะให้สิทธิให้ผมออกทางเดินรถทางเดียวได้หรือไม่

ตอบ..ยกเลิกไม่ได้ ถ้าคุณไม่ยินยอม ทางภาระจำยอมจะสิ้นไป ต่อเมื่อคุณ ไม่ใข่ทางติดต่อกันสิบปี และที่ดินทั้งสองแปลง สลายไปทั้งหมด ( ม.1397 ม.1398)...ถ้ามีการปิดทาง ควรฟ้องภายในหนึ่งปี
 3.1 ถ้านายB เคยเขียนหนังสือยกภาระจำยอมว่าให้แค่ทางเดินรถเข้าที่ดิน. แต่ไม่มีการระบุในหลังโฉนดที่ดินที่ยกภาระจำยอม นายB เสียชีวิตแล้ว. ทางแม่หรือญาติที่ได้รับที่ดินต่อสามารถใช้สัญญาเก่ามาบังคับให้ใช้ภาระจำยอมแค่ทางรถเข้าออกไปที่ดินได้หรือไม่
ตอบ..คงบังคับไม่ได้
4. ตอนนี้ที่ผมกังวลคืออนาคตข้างหน้าเค้าจะมีการเลี่ยนแปลงทางเดินนะครับ ถึงแม้ว่าผมจะเดินออกทางถนนที่ให้รถเข้าที่ดินได้ก็ตาม ที่ติดภาระจำยอมพื้นที่ 15ตรว. มีห้องเล็กปลูกอยู่ในพื้นที่ราว6-10 ตรว. ไม่มีรั้วล้อมบางครั้งผมจะใช้เป็นทางเดินลัดออกถนนสาธารณะ ซึ่งถ้าอนาคตเดินออกได้ไม่เป็นไรเกรงแต่ว่าเค้าจะขยายห้องจนทางเดินรถเข้าที่ไม่สะดวกมากๆครับ
ตอบ...ถ้าสร้างห้อง จนทางลดความสะดวก ในการใช้ทางภาระจำยอม  ถ้าเจรจาไม่ได้ผล  ก็ฟ้องฐานละเมิดได้...
kchuit
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2017, 10:18:59 am »

ขอบพระคุณมากครับ  ตอนแรกกังวลมาก เพราะญาติๆนายB ทราบแต่ว่ามีภาระจำยอม แต่เข้าใจว่าเฉพาะทางรถเข้า ออก พอทราบว่าภาระจำยอมทั้งแปลง เห็นว่าจะพาคุณแม่นาย.B ไปที่ดินเพื่อที่จะให้บังคับให้เป็นภาระจำยอมแค่ทางเดินรถเขา ออกเท่านั้น แต่ทราบอย่างนี้แล้วก็สบายใจขึ้นครับ

ผมขอรบกวนถามอีกข้อเรื่องภาระจำยอมที่สิ้นสุดเมื่อไม่ไใช้นาน 10 ปี ถ้านาย. ซื้อที่ดินมาแล้ว 4 ปีได้เข้าถมที่ ปรับปรุงทางเข้า ผมเพิ่งซื้อต่อที่ดินมาเมื่อตุลาคมนี้
ได้เข้าไปกำจัดหญ้าเอาสังกะสีปิดตรงที่ดินผมแล้ว จะถือว่าผมเข้าใช้สิทธิภาระจำยอมแล้วหรือไม่   ผมวางแผนว่าประมาณปี 62 ถึงจะเข้าไปปลูกบ้านหลังเกษียณ
ระหว่างช่วงดังกล่าวอาจไม่ได้เข้าไปดูที่บ่อยนักจึงไม่แน่ใจว่าถ้าผมซื้อที่ดินต่อมาจากนาย A แล้ว จะเริ่มนับ10 ปีที่ผมเป็นเจ้าของ หรือนับจากที่มีการจดภาระจำยอมครั้งแรก ระหว่างนาย A.กับนาย B  ครับ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2017, 03:44:38 pm »

อายุความ

ก็คงนับแต่วันที่คุณเป็นเจ้าของ...ก็เข้าไปดูทางเข้าออก อย่าทิ้งระยะนานเกินควร  ถ้ามีพฤติกรรมจะปิดทางต้องโต้แย้ง  เช่น บอกกล่าว   เจรจา  ไม่ได้ผล ต้องฟ้อง..
kchuit
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2017, 12:01:18 pm »

ขอบพระคุณมากครับ
asparagus11
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 09 มีนาคม 2018, 09:36:29 am »

Now that I'm worried about the future ahead, I'll have to change the path. Even though I walked out on the street, I could get into the car. The 15 sq.m. area has a small room in the area of 6-10 sq.m. No fence, sometimes I use a shortcut on public roads. If the future is not alright, but he will expand the room so that the bus is not very convenient. พนันบอลออนไลน์:p
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์