trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
02 พฤษภาคม 2024, 06:37:29 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  จะทำอย่างไรดีครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จะทำอย่างไรดีครับ  (อ่าน 2130 ครั้ง)
Kanok307
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2013, 03:35:21 am »

เนื่องจากเป็นกระทู้แรก หากผิดพลาดประการใดเจ้าของกระทู้ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

เมื่อต้นปี54 ผมได้รู้จักเพื่อนคนหนึ่งผ่านทางอินเตอร์เน็ตและได้ขอเบอร์ติดต่อกันอยู่4เดือน จากนั้นก็นัดทานข้าวกัน เธอเป็นคนค่อนข้างวางตัวดีเรียบร้อย น่ารัก  ผมจึงตั้งใจจะจีบเธอเป็นแฟน เวลาผมไปไหนมาไหนก็มักจะซื้อของมาฝากเธอเสมอ แต่ด้วยความที่ต่างคนต่างไม่มีเวลาและพักกันอยู่คนละที่ ผมเลยต้องส่งของไปให้เธอทางไปรษณีย์บ้าง นานๆเจอกันทีก็ชวนเธอออกไปทานข้าวดูหนัง มีอยู่วันหนึ่งเธอโทรหาผมและบอกว่าตอนนี้เธอกำลังเดือดร้อน ทางบ้านต้องใช้เงินด่วนผมก็เลยถามว่าต้องใช้เท่าไร เพราะผมอยากช่วยเธอจริงๆ เธอบอกว่า20,000บาท หลังจากวางสายผมก็รีบโอนเงินให้เธอทันที ตอนเยนเธอก็โทรมาบอกว่าถ้าเินเดือนเธอออกจะรีบคืนทันที แต่ผมได้บอกเธอไปว่ามีเมื่อไหร่ค่อยคืนก็ได้ ผมไม่รีบ
                   จากนั้นเราก็คุยกันมาเรื่อยๆ แต่เธอก็ไม่มีท่าทีจะคืนเงินให้ผมสักที ผมเองก็ไม่คิดจะทวงอยู่แล้ว พอมกราคมปี55 เธอต้องย้ายไปทำงานต่างจังหวัด(ตอนแรกทำงานที่กรุงเทพ) ซึ่งผมเองก็ยังติดต่อเธออยู่เรื่อยๆจนมาช่วงเดือนเมษาผมกับเธอก็ไม่ค่อยได้คุยกันเพราะต่างคนต่างงานยุ่งทั้งคู่ จากที่คุยกันทุกวันก็มาเป็นอาทิตย์ละครั้งสองครั้งจนขาดการติดต่อกันไปอยู่พักหนึ่ง
                   ล่าสุดผมได้ติดต่อกับเธอเมื่อต้นปี56 และได้ทวงถามเงินที่เธอได้ยืมผมไป แต่เธอบอกว่าตอนนี้เธอตกงานยังไม่มีเงินเลย ด้วยความทีสงสารผมบอกเธอไปว่าไว้มีเมื่อไหรค่อยคืนนะ ไม่งั้นก็ทยอยคืนบางก็ได้ ผมเองก็เห็นใจเธอครับ จากวันนั้นผมก็ไม่ได้โทรหาเธออีกเลย เธอเองก็ขาดการติดต่อไปเช่นกัน จนผมมารู้อีกทีว่าเธอเปลี่ยนเบอร์ไปแล้ว
                   ตอนนี้ผมไม่รู้จะทำอย่างไรดี ผมพยายามส่งจดหมายติดต่อไปทางบ้านเธอตามที่อยู่ที่เธอเคยให้ไว้ แต่ก็ไร้วี่แววตอบกลับ ตอนนี้ผมอยากได้เงินคืน ผมควรจะทำอย่างไรดีครับ จะไปแจ้งความได้หรือไม่แต่ผมไม่มีหลักฐานหรือสัญญากู้ยืมอะไรเลย จากวันนั้นถึงวันนี้ก็2ปีกว่าๆได้แล้วครับที่เธอยืมเงินผมไป
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2013, 11:00:40 am »

ตามข้อเท็จจริง  โอกาสได้เงินคืนของคุณแทบไม่มี   เพราะการกู้ยืมเงินเกินสองพันบาท ต้องมีหลักฐานการกู้ยืมจึงจะฟ้องร้องได้.....อยากแนะนำให้คุณลืมเรื่องนี้เสีย   ถือเป็นการฟาดเคราะห์  ในชีวิตของคุณคงเคยทำบุญมากกว่านี้แน่นอน   ก็ไม่ต้องไปติดใจคิดเรื่องนี้ให้ต้องเสียความรู้สึกเปล่าๆ   ด้วยความปรารถนาดี ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์