trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
20 ตุลาคม 2018, 03:23:44 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย


+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  สอบถามเรื่องลิขสิทธิ์กับการนำเสนองาน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องลิขสิทธิ์กับการนำเสนองาน  (อ่าน 141 ครั้ง)
passakornpt
รุ่นใหม่
*

ค่าพลัง: +0/-0
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 2


« เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2018, 12:02:16 pm »

สวัสดีครับ

ผมเป็นข้าราชการ ตอนนี้ได้รับมอบหมายงานคือทำ PowerPoint เพื่อไปบรรยายเรื่องทางวิชาการเรื่องหนึ่งในสายงานของตนซึ่งในการทำ PowerPoint นั้น
1. ผมได้นำรูปต่าง ๆ จาก Internet มาใส่ในสไลด์ โดยแต่ละรูปนั้นผมค้นหาจาก Google ทั้งนี้ ผมนำรูปต่าง ๆ มาใส่นั้นผมก็ไม่ทราบว่ารูปเหล่านั้นมีลิขสิทธิ์หรือไม่
2. ผมนำรูปเหล่านั้นมาใส่โดยมิได้ดัดแปลงแก้ไขแต่อย่างใด
3. ผมนำรูปไปประกอบการบรรยายให้ความรู้เท่านั้น โดยการ present แก่ผู้ฟังซึ่งเป็นเจ้าหน้าที่จากหน่วยงานอื่น โดยไม่มีการเก็บเงินในทางพาณิชย์หรือแสวงหากำไรแต่อย่างใด
4. รูปที่นำมาใส่มีทั้งที่เกี่ยวกับเรื่องที่บรรยายโดยตรง และที่ไม่เกี่ยว เช่น รูปตัวการ์ตูน โดยนำมาใส่เพื่อความสวยงาม บางรูปผมใส่ข้อความไว้ด้วยว่า "ขอขอบคุณรูปภาพจาก www. ... .com"

ขอเรียนสอบถามว่าที่ผมทำนี้เป็นการละเมิดลิขสิทธิ์ในรูปภาพเหล่านั้นหรือไม่ครับ

ผมลองอ่าน พ.ร.บ. ลิขสิทธิ์ ผมเห็นมาตรา 32(6) เรื่องข้อยกเว้นการละเมิดลิขสิทธิ์ คือ "ทำซ้ำ ดัดแปลง นำออกแสดง หรือทำให้ปรากฏโดยผู้สอน เพื่อประโยชน์ในการสอนของตน อันมิใช่การกระทำเพื่อหากำไร" แต่ผมยังสงสัยว่า กรณีนี้ ผมเป็น "ผู้สอน" ใช่หรือไม่ครับ

รบกวนขอคำชี้แนะด้วยครับ
บันทึกการเข้า
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

ค่าพลัง: +13/-0
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 808


« ตอบ #1 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2018, 09:20:51 am »

ลิขสิทธิ์
  คุณคงได้รับการยกเว้นความผิด ตาม พรบ.ลิขสิทธิ์ฯ ม.32 (6) (7)  ไม่ต้องกังวล...
บันทึกการเข้า
passakornpt
รุ่นใหม่
*

ค่าพลัง: +0/-0
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 2


« ตอบ #2 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2018, 10:27:53 am »

ลิขสิทธิ์
  คุณคงได้รับการยกเว้นความผิด ตาม พรบ.ลิขสิทธิ์ฯ ม.32 (6) (7)  ไม่ต้องกังวล...
ขอบคุณมากครับ ได้ฟังอย่างนี้ ผมก็สบายใจแล้วครับ
บันทึกการเข้า
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
« หน้าที่แล้ว ต่อไป »
กระโดดไป:  


เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น


Powered by MySQL Powered by PHP Powered by SMF 1.1.11 | SMF © 2006-2009, Simple Machines LLC Valid XHTML 1.0! Valid CSS!
หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.02 วินาที กับ 19 คำสั่ง