trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29 มีนาคม 2024, 02:09:51 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ห้องถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน [โปรดอ่านเงื่อนไขก่อน]
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 3 ... 5 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ห้องถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน [โปรดอ่านเงื่อนไขก่อน]  (อ่าน 65977 ครั้ง)
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« เมื่อ: 03 มกราคม 2011, 06:16:08 pm »

สวัสดีครับ

หากท่านมีปัญหาเกี่ยวกับกฎหมาย เชิญโพสคำถามดังกล่าวได้ที่ห้องนี้ครับ

ทางทีมงานขอสงวนสิทธิตอบคำถามสำหรับปัญหากฎหมายแด่ประชาชนที่มีความเดือดร้อนจริงๆเท่านั้น ส่วนกรณีการถามปัญหาตุ๊กตาเพื่อทำข้อสอบ รายงาน หรือ นักกฎหมายสอบถามเพื่อวางแนวทางคดี ขอความกรุณาท่านที่จะสอบถามข้อมูลเหล่านี้ โปรดค้นหาข้อมูลด้วยตัวท่านเองครับ ส่วนกรณีการสอบถามข้อมูลเพื่อประกอบธุรกิจการค้าหรือการบริการอันเป็นประโยชน์ส่วนตัวของท่าน ขอความกรุณาท่านโปรดปรึกษาที่ปรึกษากฎหมายหรือทนายความโดยตรงครับ

สำหรับทนายความหากต้องการประกาศบริการวิชาชีพของท่าน โปรดลงใน http://www.trachu.com/index.php?module=place เท่านั้นครับ

อนึ่ง สำหรับคำตอบที่ทางทีมงานได้ให้แก่ทุกท่าน เป็นเพียงคำแนะนำเบื้องต้นให้ท่านได้ใช้เป็นแนวทางหนึ่งในการตัดสินใจในการดำเนินการหรือแก้ปัญหาเท่านั้น กรณีท่านต้องการดำเนินการเกี่ยวกับเรื่องดังกล่าวของท่านโดยละเอียด ขอความกรุณาท่านโปรดปรึกษาที่ปรึกษากฎหมายหรือทนายความโดยตรงครับ

สำหรับการตั้งกระทู้เพื่อสอบถามปัญหากฎหมาย คลิกได้ที่ http://www.trachu.com/board/index.php?action=post;board=18.0

ขอบพระคุณครับ
ทีมงานตราชูดอทคอม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤษภาคม 2016, 12:33:47 pm โดย ทนายเจม » บันทึกการเข้า

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
0840691114
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 10 มีนาคม 2011, 09:25:03 pm »

ยิ้ม
sakura
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2011, 04:10:37 pm »

มีเรื่องรบกวนถามค่ะ
 ถ้าหากว่า ดิฉันมีที่พร้อมบ้านแล้วตกลงจะขายให้กะ นาย ก. แต่ยังไม่ได้ทำการโอนที่ หรือเงิน ใดๆ แต่นายก. ขอซ่อมแซมในส่วนบ้าน ต่างๆ ซ่อมแซมตกแต่งเสร็จไปแล้ว และนัดวันโอนเงินพร้อมโอนที่ แต่ปรากฏว่านายก. ผิดนัด หลายครั้ง มาก
 ถ้าเราไม่ขายแล้่ว เค้าจะฟ้องเราได้มั้ยค่ะ เพราะเค้าก็ผิดคำพูดไว้กะเรา แล้วเราก็ไม่ได้ทำใบสัญญาซื้อขายอะไรเลยค่ะ (ที่เค้าบอกขอสร้างตกแต่งบ้านเราก่อน เค้าบอกว่าเพื่อที่จะเอาบ้านเข้าธนาคาร ให้ธนาคารพิจารณาว่าทำเป็นห้องพักให้เช่า แล้วที่พร้อมบ้านยังไม่ได้โอนกัน แล้วเค้าจะเอาที่ของเราเข้าธนาคารเพื่อเอาเงินออกมาได้ยังไงค่ะ) แล้วเราควรทำอย่างไรกับบ้านที่ถูกซ่อมแซมตกแต่งไปแล้ว ขอบคุณค่ะ
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011, 09:29:23 am »

มีเรื่องรบกวนถามค่ะ
 ถ้าหากว่า ดิฉันมีที่พร้อมบ้านแล้วตกลงจะขายให้กะ นาย ก. แต่ยังไม่ได้ทำการโอนที่ หรือเงิน ใดๆ แต่นายก. ขอซ่อมแซมในส่วนบ้าน ต่างๆ ซ่อมแซมตกแต่งเสร็จไปแล้ว และนัดวันโอนเงินพร้อมโอนที่ แต่ปรากฏว่านายก. ผิดนัด หลายครั้ง มาก
 ถ้าเราไม่ขายแล้่ว เค้าจะฟ้องเราได้มั้ยค่ะ เพราะเค้าก็ผิดคำพูดไว้กะเรา แล้วเราก็ไม่ได้ทำใบสัญญาซื้อขายอะไรเลยค่ะ (ที่เค้าบอกขอสร้างตกแต่งบ้านเราก่อน เค้าบอกว่าเพื่อที่จะเอาบ้านเข้าธนาคาร ให้ธนาคารพิจารณาว่าทำเป็นห้องพักให้เช่า แล้วที่พร้อมบ้านยังไม่ได้โอนกัน แล้วเค้าจะเอาที่ของเราเข้าธนาคารเพื่อเอาเงินออกมาได้ยังไงค่ะ) แล้วเราควรทำอย่างไรกับบ้านที่ถูกซ่อมแซมตกแต่งไปแล้ว ขอบคุณค่ะ

หากไม่ทำสัญญาใดๆกันไว้ มีแต่สัญญาโดยวาจาและเขาผิดนัดกับคุณเช่นนี้ ผมว่าคุณไม่ต้องไปรอเขาอีก เพราะขืนรอไป คุณมีแ่ต่เสียโอกาส

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
JOOPJUSTICE
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2011, 10:18:07 am »

ทักทายคะคุณทนายเจมส์ แวะมาเป็นสมาชิกเว็บกฎหมายดีนี้คะ ฝากตัวด้วยนะคะ ดิชั้นเรียนปี4 นิติศาสตร์คะจะสอบตั๋วปีหน้า  ขอเข้ามารบกวนหาความรู้ในเว็บนะคะ ขอบคุณคะ
nuttapong pongtanapinit
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2011, 12:03:58 am »

สวัสดีครับ.. รบกวนปรึกษาหน่อยครับ
คือผมกับแฟนคบกันมาประมาณ5ปี เขาแอบไปทำงานกลางคืนที่กรุงเทพฯได้ราว3เดือน และก็ยังติดต่อกันตลอดผมจะขึ้นไปหาเขาทุกอาทิตย์(ผมอยู่ระยอง) 2วันก่อนผมไปรับแฟนมาทำบุญ จริงๆแล้วผมเองไม่อยากให้แฟนทำงานกลางคืน(กลัวหลายๆอย่างครับ)ผมก็เลยไม่ให้แฟนกลับกรุงเทพฯ ผมพาแฟนไปอยู่ที่บ้านญาติโดยมีผมอยู่ด้วย เวลาที่ผมไปทำงานหรือไปธุระผมจะล็อคประตูบ้านทั้งหมดไว้เพื่อไม่ให้เขาออกข้างนอกได้ เพราะกลัวเขาหนีกลับกรุงเทพฯ ถ้าผมกลับจากทำงานก็จะเปิดประตูบ้านตามปกติ...     ขอถามครับว่า!!...
1.ตามกฏหมายถือว่าลัีกษณะนี้เป็นการกักขังหน่วงเหนี่ยวหรือเปล่าครับ?
2.แบบนี้ถือว่าผิดกฏหมายหรือเปล่าครับ? ถ้าผิดจะโดนคดีอะไร?
3.รบกวนให้คำแนะนำหน่อยครับว่า ผมต้องทำวิธีไหนถึงจะถือว่าไม่ผิดกฏหมาย?
(ผมไม่ได้ผูกหรือมัดแฟนไว้นะครับ.. แล้วก็ไม่ได้ทะเลาะหรือมีปากเสียงกัน..)
                                                                 "ขอบคุณมากครับ"         
yootthapon
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011, 06:15:46 pm »

สวัสดีคะ อยากทราบว่า
 1.การที่เราซื้อที่ดินของ นาย ก. คนนึง แต่เป็นที่ติดกับของเรา แล้วหลวงเขามาขุดคลองกินที่ดินของนาย ก. แต่นาย ก. ไม่ได้ยกที่ให้หลวงนะคะ เราจะผิดไหมที่เราไปซื้อที่ตรงนี้มา
 2.คืออยากทราบว่าการที่หลวงมาขุดคลองหลวง กินที่ของเราโดยที่เราไม่ได้ยกที่ดินให้หลวง เรามีสิทธิ์ฟ้องร้องได้ไหมคะแล้วจะฟ้องใครได้และชี้เป้าไปที่ใครได้ คือว่าก่อนเกิดการขุดคลองเจ้าหน้าที่ ที่เกี่ยวข้องไม่ได้มาลางวัดที่ดินว่าตรงไหนเป็นของหลวง ตรงไหนเป็นที่ของเรา เจ้าหน้าทีขุดกันตามใจชอบ ทั้งที่มีการบอกกล่าวแล้วว่าเป็นที่ของเรา แต่สรุปเจ้าหน้าที่เกี่ยวข้องในการมาขุดคลอง เขาได้ขอร้องว่าอย่าแจ้งความเอาเรื่องเขาเลย และยังพูดว่าถึงยังไงก็ยังเป็นกรรมสิทธิ์ของคุณทุกอย่างคือเรามีสิทธิ์ทำไรตามใจชอบได้อ่ะคะกับที่ตรงนี้ถึงจะเป็นคลองหลวงแล้วก็ตาม แต่ถึงยังไงเราก็ไม่สบายใจอยู่ดีเพราะอนาคตมันอาจมีปัญหาก็เลยอยากตัดไฟแต่ต้นลมคะ ช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณอย่างยิ่งคะ คำถามอาจจะวกวนก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยคะ(ที่ดินที่กล่าวมาทั้ง2แปลงนี้ มีกรรมสิทธิ์โฉนดที่ดินถูกต้องคะ)
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011, 06:48:43 pm »

สวัสดีคะ อยากทราบว่า
 1.การที่เราซื้อที่ดินของ นาย ก. คนนึง แต่เป็นที่ติดกับของเรา แล้วหลวงเขามาขุดคลองกินที่ดินของนาย ก. แต่นาย ก. ไม่ได้ยกที่ให้หลวงนะคะ เราจะผิดไหมที่เราไปซื้อที่ตรงนี้มา
 2.คืออยากทราบว่าการที่หลวงมาขุดคลองหลวง กินที่ของเราโดยที่เราไม่ได้ยกที่ดินให้หลวง เรามีสิทธิ์ฟ้องร้องได้ไหมคะแล้วจะฟ้องใครได้และชี้เป้าไปที่ใครได้ คือว่าก่อนเกิดการขุดคลองเจ้าหน้าที่ ที่เกี่ยวข้องไม่ได้มาลางวัดที่ดินว่าตรงไหนเป็นของหลวง ตรงไหนเป็นที่ของเรา เจ้าหน้าทีขุดกันตามใจชอบ ทั้งที่มีการบอกกล่าวแล้วว่าเป็นที่ของเรา แต่สรุปเจ้าหน้าที่เกี่ยวข้องในการมาขุดคลอง เขาได้ขอร้องว่าอย่าแจ้งความเอาเรื่องเขาเลย และยังพูดว่าถึงยังไงก็ยังเป็นกรรมสิทธิ์ของคุณทุกอย่างคือเรามีสิทธิ์ทำไรตามใจชอบได้อ่ะคะกับที่ตรงนี้ถึงจะเป็นคลองหลวงแล้วก็ตาม แต่ถึงยังไงเราก็ไม่สบายใจอยู่ดีเพราะอนาคตมันอาจมีปัญหาก็เลยอยากตัดไฟแต่ต้นลมคะ ช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณอย่างยิ่งคะ คำถามอาจจะวกวนก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยคะ(ที่ดินที่กล่าวมาทั้ง2แปลงนี้ มีกรรมสิทธิ์โฉนดที่ดินถูกต้องคะ)

ไปแจ้งที่ดินให้รังวัดสอบเขตที่ดินโดยด่วนครับ

yootthapon
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011, 07:37:35 pm »

ขอบคุณคะ ไปแจ้งเรียบร้อยแล้วคะ รอแค่เจ้าหน้าที่ออกมารางวัดที่ดิน แต่อยากให้ช่วยตอบคำถามให้ละเอียดกว่านี้คะ ขอบคุณคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 สิงหาคม 2011, 07:46:19 pm โดย yootthapon » บันทึกการเข้า
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 01 กันยายน 2011, 01:44:22 am »

หากได้เขตที่ดินที่ชัดเจนแล้ว  ปรากฎว่าคลองรุกลํ้าเข้ามาในที่ ให้แจ้งไปยังหน่วยงานที่ดูแลพื้นที่คลองดังกล่าวโดยด่วน เพื่อให้แก้ไขความเสียหายของที่ดินที่เิกิดขึ้น หากหน่วยงานนั้นๆ ไม่ดำเนินการ จึงจะสามารถใช้สิทธิทางศาลฟ้องคดีปกครองให้หน่วยงานของรัฐที่ทำละเมิดแก้ไขให้

yootthapon
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 01 กันยายน 2011, 04:39:37 am »

คะ ขอบคุณมากๆคะ แต่ดิฉันขอรบกวนอีกนิดนึงคะ คือ ช่วยตอบคำถามข้อ1 ให้ด้วยนะคะ(คือดิฉันไปซื้อที่ตรงนั้นมาหลังจากขุดคลองเสร็จแล้ว)
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 01 กันยายน 2011, 08:42:28 am »

หากทั้งนายก และท่าน ไม่ได้แสดงเจตนายกที่ให้คอลง หรือ ยังผ่านพ้นระยะเวลาไม่นานมากนัก ก็ไม่มีผลใดๆครับ ทั้งนี้ ควรรีบดำเนินการตามที่แจ้งไว้ข้างต้น

yootthapon
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 02 กันยายน 2011, 02:21:50 pm »

ขอรบกวนถามอีกสักนิดนะคะ คือว่าถ้าใบโฉนดที่ดินของดิฉันติดจำนำอยู่คะ แล้วอย่างงี้จะให้ทางเจ้าหน้าที่ที่ดินออกมารังวัดที่ได้ไหมคะ(แต่มีใบสำเนาเอกสารอยู่คะ) สามรถทำได้ไหมคะ
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 04 กันยายน 2011, 09:42:40 am »

ติดต่อรังวัดต้องใช้โฉนดตัวจริงเท่านั้น ท่านควรแจ้งผู้รับจำนองเพื่อขอความกรุณาดำเนินการในเรื่องดังกล่าวครับ

yootthapon
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 04 กันยายน 2011, 09:44:16 am »

ขอบคุณมากๆคะ
หน้า: [1] 2 3 ... 5 ขึ้นบน พิมพ์