trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29 มีนาคม 2024, 08:49:29 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ครอบครองที่ดิน 10 ปี
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ครอบครองที่ดิน 10 ปี  (อ่าน 13959 ครั้ง)
chote
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 25 มกราคม 2011, 06:02:33 pm »

สวัสดีครับ
มีเรื่องปรึกษาเกี่ยวกับที่ดินนะครับ เรื่องมีอยู่ว่า

สมัยรุ่นพ่อได้ซื้อที่ดินแปลงหนึ่งจาก นาย ก (นส.3) และได้มีการจ่ายเงินตามที่ตกลงกันไว้เรียบร้อยดี

แต่ยังไม่ได้โอนให้กันนะครับ พ่อก็ทำกินมาตลอด จนตอนนี้ก็ประมาณ 10 กว่าปีได้ครับ

จนพอมาถึงรุ่นผม อยากจะทำให้มันถูกต้องเพราะชื่อยังเป็นของเจ้าของเดิมอยู่

แต่ปัญหาคือว่า ไม่สามารถตามตัวเจ้าของเดิมให้มาทำการโอนให้ได้นะครับ

(ไม่รู้ว่าหายสาบสูญ หรือเสียชีวิตแล้ว) ญาติพี่น้องเขาก็ไม่มีครับ

ในกรณีนี้จะทำอย่างไรดีครับ ....

- นส.3 อยู่กับผมครับ
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 25 มกราคม 2011, 06:48:40 pm »

ตามข้อเท็จจริง การที่ท่านครอบครอง นส.3 เกินกว่า 1 ปี ถือว่าท่านได้สิทธิครองครองตามกฎหมายแล้ว ทั้งนี้ หากตามตัวเจ้าของเดิมไม่พบ และต้องการเปลี่ยนชื่อในนส.3 ให้ปรากฎชื่อท่านเป็นผู้ครอบครอง จำเป็นต้องดำเนินการทางศาล เพื่อให้ศาลมีคำพิพากษาให้ท่านเ็ป็นผู้มีสิทธิครอบครองที่ดินดังกล่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มกราคม 2011, 05:34:26 pm โดย ทนายเจม » บันทึกการเข้า

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
chote
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 26 มกราคม 2011, 08:25:24 am »

ขอบคุณครับ แล้วขั้นตอนต่อไปทำอย่างไรครับ

ต้องจ้างทนายเพื่อดำเนินการหรือไม่
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 มกราคม 2011, 09:07:24 pm »

การจ้างทนาย สามารถนำแนวทางนี้ ปรึกษาทนายความใกล้บ้านท่านได้ครับ

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์