trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29 มีนาคม 2024, 06:15:43 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ห้องถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน [โปรดอ่านเงื่อนไขก่อน]
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ห้องถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน [โปรดอ่านเงื่อนไขก่อน]  (อ่าน 65984 ครั้ง)
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #30 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2013, 12:32:22 am »

กรณีคงดำเนินการใดๆยังไม่ได้ แต่หากเมื่อไฟแนนซ์ฟ้องท่าน ท่านสามารถต่อสู้คดีได้ว่า ท่านไม่ได้ทำนิตกรรมใดๆกับไฟแนนซ์ครับ

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
chillchilljung
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #31 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2013, 01:22:52 am »

สวัสดีคะอยากจะสอบถามปัญหาหน่อยคะ เรื่องมีอยู่ว่า
หนูกับนาย ก ได้คุยกันที่เวบหาคุ่เวบหนึ่งคะ คุยกันได้ซักพัก มาวันหนึ่งเค้าก็ถามว่าเป็นอะไรหรอวันนี้ถึงพูดน้อยจังหนุเลยเล่าเรื่องที่อาม่าหนุไม่สบายให้ฟังคะ อยู่ๆเค้าก็เอ่ยปากมาว่า(มีอะไรให้พี่ช่วยบอกได้นะ?) ตอนแรกหนูก็บอกเค้าว่าไม่หรอกคะพี่หนูเกรงใจเราไม่รู้จักกันด้วย เค้าก็บอกต่อมาอีกคะว่าไม่เป็นไรถือว่าพี่ช่วยอาม่าและกัน เค้าก็โอนเงินมาให้หนูพาอาม่าไปรักษาคะ แต่พอมาอีกวันอยุ่ๆเค้าก็พูดขึ้นมาว่า(ทำไมพี่ต้องช่วยเราทั้งๆที่ไม่รู้จักกันเลยเพราะพี่คิดว่าช่วยอาม่า?) หนุก็ไม่ได้คิดอะไรก็ฟังเค้าพุดหนูบอกว่ามีแล้วจะเอาเงินที่รักษาอาม่ามาคืนให้เร็วที่สุดคะ (แต่) เค้ากลับพุดเหมือนจะเอาเรื่องหนุว่าอยากเจอหน้าเราอยากนั้น นี้? และโทรศัพท์มาขู่ตลอดว่าถ้าไม่แสดงความบริสุทใจที่จะเจอกันก้จะ(แจ้งความคดีฉ้อโกง เค้าบอกว่าเค้าสามารถไปเช็คเลข 13 หลักในบัตรประชาชนเราได้ เช็คอำเภอทะเบียน ต่างๆนาๆน่ากลัวขึ้นทุกๆที(หนูอยากถามว่ากรณีแบบนี้เค้าทำได้หรอคะ และเราผิดหรอคะในเมื่อเค้าเต็มใจจะช่วยเราตั้งแต่ทีแรกเอง) กรุณาตอบด้วยนะคะ หนุรู้สึก งง มากคะ ขอบพระคุณมากคะ อายจัง
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2013, 01:24:47 am »

หนูคิดว่าเค้าอยากจะเจอเราหรือป่าว หนูก็กลัวนะคะคนในเน็ตไม่น่าไว้ใจเลยคะ เค้านัดเจอหนูก็ไม่กล้าออกไป เค้าก็หาว่าเราไม่บริสุทใจ คะ  อายจัง
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #33 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2013, 01:26:34 am »

สวัสดีคะอยากจะสอบถามปัญหาหน่อยคะ เรื่องมีอยู่ว่า
หนูกับนาย ก ได้คุยกันที่เวบหาคุ่เวบหนึ่งคะ คุยกันได้ซักพัก มาวันหนึ่งเค้าก็ถามว่าเป็นอะไรหรอวันนี้ถึงพูดน้อยจังหนุเลยเล่าเรื่องที่อาม่าหนุไม่สบายให้ฟังคะ อยู่ๆเค้าก็เอ่ยปากมาว่า(มีอะไรให้พี่ช่วยบอกได้นะ?) ตอนแรกหนูก็บอกเค้าว่าไม่หรอกคะพี่หนูเกรงใจเราไม่รู้จักกันด้วย เค้าก็บอกต่อมาอีกคะว่าไม่เป็นไรถือว่าพี่ช่วยอาม่าและกัน เค้าก็โอนเงินมาให้หนูพาอาม่าไปรักษาคะ แต่พอมาอีกวันอยุ่ๆเค้าก็พูดขึ้นมาว่า(ทำไมพี่ต้องช่วยเราทั้งๆที่ไม่รู้จักกันเลยเพราะพี่คิดว่าช่วยอาม่า?) หนุก็ไม่ได้คิดอะไรก็ฟังเค้าพุดหนูบอกว่ามีแล้วจะเอาเงินที่รักษาอาม่ามาคืนให้เร็วที่สุดคะ (แต่) เค้ากลับพุดเหมือนจะเอาเรื่องหนุว่าอยากเจอหน้าเราอยากนั้น นี้? และโทรศัพท์มาขู่ตลอดว่าถ้าไม่แสดงความบริสุทใจที่จะเจอกันก้จะ(แจ้งความคดีฉ้อโกง เค้าบอกว่าเค้าสามารถไปเช็คเลข 13 หลักในบัตรประชาชนเราได้ เช็คอำเภอทะเบียน ต่างๆนาๆน่ากลัวขึ้นทุกๆที(หนูอยากถามว่ากรณีแบบนี้เค้าทำได้หรอคะ และเราผิดหรอคะในเมื่อเค้าเต็มใจจะช่วยเราตั้งแต่ทีแรกเอง) กรุณาตอบด้วยนะคะ หนุรู้สึก งง มากคะ ขอบพระคุณมากคะ อายจัง
ไปลงบันทึกประจำวันที่สน.ไว้ครับ และ คุณควรเลิกเล่นหาคู่พวกนี้เสีย

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #34 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2013, 12:42:54 pm »

แต่หนุไม่รู้ชื่อจริงนามสกุลเค้านะคะ รู้แค่ชื่อเล่น และตอนนี้ก็เลิกเล่นเวบหาคู่แล้วคะ แล้วเราจะแจ้งได้ใช่มั้ยคะ แล้วควรจะลงบันทึกยังไงบ้างคะ ขอบพระคุณมากคะ (แล้วเค้าจะทำอย่างที่เค้าบอกได้จริงๆหรือป่าวคะ เพราะเราก็ไม่ได้ทำอะไรผิดเลยคะ) ขอบพระคุณมากคะ อายจัง
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #35 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2013, 08:49:44 pm »

ขอถามอีกนิดนะคะ
หนูจะแจ้งความว่ายังไงหรอคะ
หรือจะเงียบไม่เอาเรื่อง แค่ไม่อยากให้ยืดยื้อคะ
ขอบพระคุณมากคะ
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #36 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2013, 09:30:33 pm »

ขอถามอีกนิดนะคะ
หนูจะแจ้งความว่ายังไงหรอคะ
หรือจะเงียบไม่เอาเรื่อง แค่ไม่อยากให้ยืดยื้อคะ
ขอบพระคุณมากคะ

ลงบันทึกประจำวันโดยเล่าความจริงตามที่เล่ามาครับ

yoon
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #37 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2013, 11:07:43 am »

ขอปรึกษาหน่อยนะครับ คือว่ามีคดีเมาแล้วขับ เมื่อปี54 ปริมาณแอลกอฮอล์ไม่ถึง 100 มิลลิกรัมเปอร์เซนต์ ศาลไม่ได้สั่งจำคุกและไม่ได้คุมประพฤติ โดนปรับไป 2500 บาท มีสิทธิสอบตำรวจได้ไหมครับ
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #38 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2013, 08:06:19 pm »

ขอปรึกษาหน่อยนะครับ คือว่ามีคดีเมาแล้วขับ เมื่อปี54 ปริมาณแอลกอฮอล์ไม่ถึง 100 มิลลิกรัมเปอร์เซนต์ ศาลไม่ได้สั่งจำคุกและไม่ได้คุมประพฤติ โดนปรับไป 2500 บาท มีสิทธิสอบตำรวจได้ไหมครับ
ลองศึกษาระเบียบการสอบดังกล่าวดูครับ คิดว่าคงมีระบุไว้ชัดเจนแล้วว่าใครสอบได้ไม่ได้

T19
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #39 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2013, 10:11:22 pm »

สอบถามเร่ืองการทําสัญญาครับ
คือผมตกลงทําสัญญาก่อสร้างบ้านน็อคดาวน์สามหลัง ต่อมาเพิ่มอีกหลังนึงพร้อมกับเฟอร์นิเจอร์ อันเพ่ิมเติมบอก่ปากเปล่าครับ. แต่มีหลักฐานการเซ็นรับเงินทั้งหมด. มารู้ตอนหลังว่าเขาไ่ปทําสัญญากับช่างอีกทีในการก่อสร้างบ้านไม้พวกนี้เหมือนเขาเป็นแค่นายหน้า พอถึงการส่งมอบงาน ช่างบอกว่าเงินนี้เป็นของเขาให้จ่ายมา ผมบอกว่าไม่ได้ผมไม่ได้ทําสัญญากับช่าง. ผมต้องจ่ายให้กับคนทําสัญญากับผมสิ เลยนัดส่งมอบงานกัน ผมเซ็นรับมอบงานจากนายหน้าแต่ผมได้หักเงินไปก้อนนึงเพราะเขายังส่งเฟอร์นิเจอร์มาไม่ครบ ก็เลยระบุวันส่งมอบถ้าเลยจากนี้ไปถือว่าขอยกเลิกสัญญาซึ่งทางนายหน้าก็เซ็นตกลง. คือทางช่างกับนายหน้ามีปัญหาเรื่องการเบิกจ่ายกันเอง เงินที่ผมหักมาเหมือนเป็นเงินค่าช่างท่ียังมีปัญหากันอยู่ ช่างเลยบอกผมว่าเงินก้อนนี้ถ้าไม่ได้จะมารื้่อบ้านหลังที่สี่เพราะทางนายหน้าทําสัญญากับเขาแค่สามหลัง. หลังสี่แค่ปากเปล่า คําถามคือ 1 ช่างสามารถจะรื้อบ้านได้หรือไม่ 2 การส่งมอบของผมกับนายหน้าสิ้นสุดหรือยัง หรือต้องรอให้ช่างส่งมอบงานให้นายหน้าก่อน ตามที่ช่างกล่าวอ้าง 3 ผมเกี่ยวข้องอะไรกับพวกเขาอีกมั้ย หรือมันเรื่องที่พวกเขาต้องไ่ตกลงกันเอง รบกวนช่วยตอบด้วยครับ เพราะกําหนดส่งของสัปดาห์หน้าแล้ว
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #40 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2013, 09:39:19 am »

สอบถามเร่ืองการทําสัญญาครับ
คือผมตกลงทําสัญญาก่อสร้างบ้านน็อคดาวน์สามหลัง ต่อมาเพิ่มอีกหลังนึงพร้อมกับเฟอร์นิเจอร์ อันเพ่ิมเติมบอก่ปากเปล่าครับ. แต่มีหลักฐานการเซ็นรับเงินทั้งหมด. มารู้ตอนหลังว่าเขาไ่ปทําสัญญากับช่างอีกทีในการก่อสร้างบ้านไม้พวกนี้เหมือนเขาเป็นแค่นายหน้า พอถึงการส่งมอบงาน ช่างบอกว่าเงินนี้เป็นของเขาให้จ่ายมา ผมบอกว่าไม่ได้ผมไม่ได้ทําสัญญากับช่าง. ผมต้องจ่ายให้กับคนทําสัญญากับผมสิ เลยนัดส่งมอบงานกัน ผมเซ็นรับมอบงานจากนายหน้าแต่ผมได้หักเงินไปก้อนนึงเพราะเขายังส่งเฟอร์นิเจอร์มาไม่ครบ ก็เลยระบุวันส่งมอบถ้าเลยจากนี้ไปถือว่าขอยกเลิกสัญญาซึ่งทางนายหน้าก็เซ็นตกลง. คือทางช่างกับนายหน้ามีปัญหาเรื่องการเบิกจ่ายกันเอง เงินที่ผมหักมาเหมือนเป็นเงินค่าช่างท่ียังมีปัญหากันอยู่ ช่างเลยบอกผมว่าเงินก้อนนี้ถ้าไม่ได้จะมารื้่อบ้านหลังที่สี่เพราะทางนายหน้าทําสัญญากับเขาแค่สามหลัง. หลังสี่แค่ปากเปล่า คําถามคือ 1 ช่างสามารถจะรื้อบ้านได้หรือไม่ 2 การส่งมอบของผมกับนายหน้าสิ้นสุดหรือยัง หรือต้องรอให้ช่างส่งมอบงานให้นายหน้าก่อน ตามที่ช่างกล่าวอ้าง 3 ผมเกี่ยวข้องอะไรกับพวกเขาอีกมั้ย หรือมันเรื่องที่พวกเขาต้องไ่ตกลงกันเอง รบกวนช่วยตอบด้วยครับ เพราะกําหนดส่งของสัปดาห์หน้าแล้ว
กรณีท่านทำสัญญากับนายหน้า เมื่อมีการส่งมอบงานและชำระราคากัน(เกือบทั้งหมดแล้ว มียึดหน่วงไว้บางส่วนตามปกติ)แล้ว งานที่มีการส่งมอบกันแล้ว ทรัพย์สินจึงตกเป็นกรรมสิทธิ์อยู่ในความครอบครองของท่าน นายช่างไม่มีสิทธิมารื้อทรัพย์สินของท่าน เขาทั้งสองต้องไปว่ากล่าวเรื่องของเขากันเองครับ

T19
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #41 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2013, 02:43:53 pm »

ขอบคุณที่ให้ความกระจ่างครับ.  แต่ถ้าเขายังยืนกรานจะรื้อบ้านให้ได้. ยังงี้แจ้งตํารวจได้มั้ยครับข้อหาบุกรุกทรัพย์สินของผม เป็นคดีทางอาญาหรือเปล่า. ทางช่างต้องไปฟ้องเองกับทางนายหน้าโดยเป็นคดีแพ่งใช่มั้ยครับ.  รบกวนคุณทนายช่วยตอบอีกทีนึง
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #42 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2013, 06:13:02 pm »

ให้รักษาสิทธิของท่านพอครับ เรื่องของเขาเขาจะทำอะไรให้เขาดำเนินการเอาเอง

kingth35
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #43 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2013, 09:58:30 pm »

1.ผมถูกศาลตัดสินจำคุกในคดี พรบ.อาวุธปืน 1ปี 9 เดือน จำคุกตั้งแต่วันที่ 23 มี.ค 2554 ได้รับการอภัยโทษปี 2555 6เดือน และลดวันต้องโทษ 1เดือนและพ้นโทษเมื่อวันที่ 19 พ.ค 2555 โดยให้คุมประพฤติ 1เดือน ปัจจุบันผมผ่านการคุมประพฤติแล้ว อยากทราบว่าผมจะไปสอบ ก.พ หรือ นายสิบตำรวจได้หรือไม่
2.ในปี 2555 มี พรบ.ล้างมลทินหรือไม่ ถ้ามีผมอยู่ในข่ายได้รับการล้างมลทินหรือไม่ [โทษครัั้งแรกครับ]
deatranger
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #44 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2013, 09:23:22 am »

สวัสดีครับ
คือผมมีข้อสงสัยจะถามครับ เรื่องมีอยู่ว่า โทรศัพท์ที่บ้านผมไม่ได้ใช้มาหลายเดือนแล้วตัวเครื่องมันเสีย พอไปดูบิล ปรากฎว่ามี การใช้งาน ต้องจ่ายค่าโทร 2700บาท ผมตกใจมากครับผมไม่ได้ใช้โทรศัพท์ มา3 เดือน จะมีได้ยังไงครับ ผมก็โทรเข้าเบอร์บ้านผม ผมก็รู้แล้วใครเอาไปใช้  ธนาคารแถวบ้านผม เกิดจากความมักง่ายขององค์การโทรศัพท์ สับสายผมไปใช้ทำให้โทรศัพท์บ้านใช้ไม่ได้ครับ ผมอยากทราบว่า ผมควรดำเนินการอย่างไรดีครับ เอาเป็นลำดับขั้นตอนเลยครับ แล้วก็ ควรจะฟ้องว่าอย่างไรดี ฟ้องใครเป็น จำเลยที่1 ใครเป็นจำเลยที่ 2 ครับ
ขอบคุณครับพี่ ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ขึ้นบน พิมพ์