trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29 มีนาคม 2024, 03:17:45 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ห้องถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน [โปรดอ่านเงื่อนไขก่อน]
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 2 3 [4] 5 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ห้องถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน [โปรดอ่านเงื่อนไขก่อน]  (อ่าน 65978 ครั้ง)
jasmine
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #45 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2013, 12:00:02 am »

สวัสดีค่ะ  รบกวนสอบถามปัญหาหน่อยนะคะ
            คือเรื่องมีอยู่ว่า เพื่อนของดิฉันได้เสียชีวิตจากอุบัติเหตุ เค้ามีบุตร 2 คน มีภรรยาแต่ไม่ได้จดทะเบียน พ่อและแม่ยังมีขีวิตอยู่ แต่พ่อและแม่ได้หย่าขาดจากกันไปเป็น 10 กว่าปีแล้ว จะแบ่งมรดกกันอย่างไรคะ กำลังมีปัญหาวุ่นวายมากเลยค่ะ จบไม่ง่ายแน่ๆ รบกวนท่านทนายช่วยตอบด้วยนะคะ กราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ
bankfullout
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #46 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013, 03:52:38 pm »

สวัสดีคับคุณเจมส์

มีเรื่องขอคำปรึกษาหน่อยคับพอดีเปนหนี้บัตรเครดิตเทสโก้คาดเซอร์วิสเซส จำกัด ฟ้องวันที่ 2เมษายน 2555 แต่ไม่ได้ชำระมาเป็นเวลา2ปีแล้วคับแล้วเพิ่งได้รับจดหมาย ควรทำอย่างไรดีคับ ศาลแขวงพระนครใต้
Treechada
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #47 เมื่อ: 25 กันยายน 2013, 02:08:35 pm »

สวัสดีค่ะ. คือว่าที่บ้านมีปัญหาคดีความแต่คดีนี้ถึงที่สุดแล้วเป็นเรื่องที่เราขับรถไปชนเด็กแล้วเด็กคนนั้นเสียชีวิต ศาลพิพากษาแล้วชดใช้ค่าสินไหมแก่คู่กรณีแล้วเราจะไปเรียกกับ พรบ.รถยนต์ ได้รึป่าวค่ะถ้าได้เราต้องทำยังไงบ้าง ...  รบกวนด้วยนะคะ ยิ้ม
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: 25 กันยายน 2013, 06:58:12 pm »

สวัสดีค่ะ. คือว่าที่บ้านมีปัญหาคดีความแต่คดีนี้ถึงที่สุดแล้วเป็นเรื่องที่เราขับรถไปชนเด็กแล้วเด็กคนนั้นเสียชีวิต ศาลพิพากษาแล้วชดใช้ค่าสินไหมแก่คู่กรณีแล้วเราจะไปเรียกกับ พรบ.รถยนต์ ได้รึป่าวค่ะถ้าได้เราต้องทำยังไงบ้าง ...  รบกวนด้วยนะคะ ยิ้ม
ไม่ได้ครับ

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
Treechada
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #49 เมื่อ: 25 กันยายน 2013, 08:34:10 pm »

ขอบคุณนะคะ ขอถามอีกนิดนะคะ ประกันภัยรถยนต์ที่ทำกับบริษัทกับ พรบ.ไม่ใช่อย่างเดียวกันใช่มั้ยค่ะถ้าในกรณีนี้คดีผ่านไปประมาณ2-3เดือนแล้วเราจะไปเรียกจากประกันก็ไม่ทันแล้วใช่มั้ยค่ะแล้วการที่เราจะไปเรียกจากประกันจำเป็นรึป่าวค่ะว่าเราจะต้องเป็นฝ่ายผิด
lpmini
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #50 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2013, 09:01:25 am »

สวัสดีค่ะ ดิฉันอยากทราบว่าถ้าดิฉันถูกละเมิด โดยการถูกดักฟังทางโทรศัพท์
 ดิฉันมีสิทธิเรียกร้องไหมคะ และดิฉันจะสามารถฟ้องร้องได้หรือไม่คะ แล้วต้องทำอย่างไรบ้าง   ฮืม
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #51 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2013, 02:05:30 am »

สวัสดีค่ะ ดิฉันอยากทราบว่าถ้าดิฉันถูกละเมิด โดยการถูกดักฟังทางโทรศัพท์
 ดิฉันมีสิทธิเรียกร้องไหมคะ และดิฉันจะสามารถฟ้องร้องได้หรือไม่คะ แล้วต้องทำอย่างไรบ้าง   ฮืม
หากท่านมีหลักฐานว่าใครทำ และท่านสามารถพิสูจน์ได้ว่าท่านเสียหายอย่างไร เป็นเงินจำนวนเท่าไร ท่านสามารถใช้สิทธิได้ตามกฎหมาย

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
Orasa
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #52 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2013, 04:41:13 pm »

สวัสดีค่ะ รบกวนถามเกี่ยวกับการเช่าบ้านค่ะ คือดิฉันเซ็นต์สัญญาการเช่าบ้านเป็นเวลา 1 ปี ครบกำหนดวันที่ 10 มิ.ย. 2557 ตกลงกันให้เจ้าของบ้านเป็นผู้จ่ายค่าส่วนกลางหมู่บ้าน แต่เจ้าของบ้านทยอยจ่ายไปประมาณสี่เดือน เดือนละประมาณสองพันบาท และไม่ยอมจ่ายส่วนที่ค้างอยู่อีก จนหมู่บ้านต้องตัดการบริการ เรื่องเก็บขยะ รปภ. สระว่ายน้ำ และบริการต่างๆ เมื่อดิฉันแจ้งเจ้าของบ้านก็ผลัดวันประกันพรุ่งตลอด และดิฉันเห็นเค้าบอกประกาศให้คนเช่าบ้านนี้ในระหว่างที่ดิฉันเช่าบ้านนี้อยู่ด้วย และยังเหลือระยะเวลาเช่าอีกประมาณ 7-8 เดือน อย่างนี้ดิฉันสามารถฟ้องเจ้าของบ้านได้หรือไม่อย่างไรคะ รบกวนช่วยตอบด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #53 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2013, 12:03:29 am »

สวัสดีค่ะ รบกวนถามเกี่ยวกับการเช่าบ้านค่ะ คือดิฉันเซ็นต์สัญญาการเช่าบ้านเป็นเวลา 1 ปี ครบกำหนดวันที่ 10 มิ.ย. 2557 ตกลงกันให้เจ้าของบ้านเป็นผู้จ่ายค่าส่วนกลางหมู่บ้าน แต่เจ้าของบ้านทยอยจ่ายไปประมาณสี่เดือน เดือนละประมาณสองพันบาท และไม่ยอมจ่ายส่วนที่ค้างอยู่อีก จนหมู่บ้านต้องตัดการบริการ เรื่องเก็บขยะ รปภ. สระว่ายน้ำ และบริการต่างๆ เมื่อดิฉันแจ้งเจ้าของบ้านก็ผลัดวันประกันพรุ่งตลอด และดิฉันเห็นเค้าบอกประกาศให้คนเช่าบ้านนี้ในระหว่างที่ดิฉันเช่าบ้านนี้อยู่ด้วย และยังเหลือระยะเวลาเช่าอีกประมาณ 7-8 เดือน อย่างนี้ดิฉันสามารถฟ้องเจ้าของบ้านได้หรือไม่อย่างไรคะ รบกวนช่วยตอบด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
กรณีเจ้าของบ้านเป็นฝ่ายผิดสัญญาเช่า ท่านสามารถใช้สิทธิบอกเลิกสัญญาและเรียกร้องค่าเสียหายจากเจ้าของบ้านได้ครับ

Orasa
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #54 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2013, 08:17:18 am »

ขอบคุณมากค่ะ  ยิ้ม
sumana999
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #55 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2013, 01:36:21 am »

ดิชั้นขอสอบถามเกี่ยวกับคดีทำร้ายร่างกายหน่อยค่ะ พอดีดิชั้นได้ไปเที่ยวที่สถานบันเทิงแห่งหนึ่งกับแฟนและน้องชายและเพื่อนๆ และได้เกิดการเขม่นกับโต๊ะข้างๆ โดยโต๊ะข้างๆได้ทำสัญลักษณ์ของลับและมองมาที่โต๊ะ ตลอดเวลา จนดิชั้นได้เช็คบิลและกลับบ้าน โดยได้เดินออกมาก่อน แต่ยังออกมาไม่ครบ น้องคนแรกจึงรออยู่หน้าร้าน ชื่อนายa ดิชั้นได้เดินกลับไปตามแฟนและเพื่อนๆ แต่รอบนี้ โต๊ะที่มีปัญหาได้เดินออกมา และเดินไปทางที่จอดรถ ทางน้องชายนายa ได้เดินเข้าไปกอดคอและสอบถามว่าติดใจและมีปัญหาอะไรถึงให้ของลับเราตลอดเวลา ทางคู่กรณีแจ้งว่าไม่มี แต่พอดีแฟนดิชั้นได้เดินเข้าไปทีหลัง และคิดว่าดิชั้นมีเรืองเพราะเห็นมีการกอดคอกันกับน้องชาย จึงชกไปที่หน้า2ครั้ง คู่กรณีเมามากประคองตัวไม่ได้ล้มลงที่พื้นดิชั้นก็ล้มลงไปด้วยและทับอยู่บนตัวคู่กรณีและแฟนดิชั้นได้กระทืบไปที่หน้าอีก2ครั้ง  เนื่องจากเมามากและไม่พอใจกับเหตุการที่ถูกให้ของลับ สรุปไม่มีการรุมทำร้ายเพราะทุกคนก็เข้าห้ามปราม แต่คู่กรณีสลบและมีรถ รพ มารับไป มีทางผู้ใหญ่ที่สนิทกับทางคู่กรณี แจ้งว่าให้จบกันไป แต่ให้ไปดูแลค่าใช้จ่ายที่ รพ. เมื่อไปถึง รพ. สรุปคิ้วแตกเย็บ3เข็ม คุณหมอให้นอนพัก เนื่องจากอาเจียนและเมามาก  ได้ขอโทษขอโพยกันไป แต่พอมาตอนเช้า คู่กรณี กลับมีเลือดคั่งที่สมอง และมีการผ่าตัด เลือดคั่งขนาดไข่เป็ด2ใบ ส่วนตัวคิดว่าน่าจะเพราะล้มลงกระแทกพื้น เหตุเกิดคืนวันเสาร์ที่ 16 พ.ย ผ่าตัดวันที่ 17 ตอนเน้อาการดีขึ้นเป็นลำดับพูดคุยได้ จำคนรอบข้างได้ ดิชั้นได้ซื้อกระเช้าแบรนด์ไปเยี่ยมในวันที่17 และเมื่อคืนที่เกิดเรื่องก็อยู่ที่ รพ.ตลอด ตอนนี้ทางคู่กรณีได้ไปดูกล้องวงจรปิด และเห็นตามเหตุการณ์ที่เล่ามา แต่ก็โทรมาแจ้งที่เราว่า ได้แจ้งความว่าทางเราพยายามฆ่า โดยแจ้งน้องa และแฟนดิชั้น ให้รอหมายเรียก ดิชั้นขอสอบถามว่า ตอนนี้ทางเราต้องทำอย่างไร เตรียมตัวหรือหลักทรัพย์อะไรบ้าง เมื่อตำรวจเรียก แฟนดิชั้นอายุ 25 ปี ไม่เคยมีคดีมาก่อน แล้วทางเราจะต้องติดคุกมั้ย ทางคู่กรณีเป็นผู้ยิ่งใหญ่และมีอิทธิพลมากๆ ในจังหวัดค่ะ ร้อนใจมากเลยค่ะ รอฟังคำแนะนำอยู่นะคะ เพราะทนายในจังหวัดรู้จักเค้าหมดจึงไม่รู้จะปรึกษาใครขอบคุณค่ะ
kitipum
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #56 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2013, 02:57:55 pm »

รบกวนสอบถามคดี ทำร้ายร่างกาย  

ผมไปรับแฟนจากสถานบันเทิงแห่งหนึ่ง  และเพื่อนแฟนจำนวน 2 คนไม่พอใจ มารุมทำร้ายผม มีรอยช้ำ นิดหน่อย และมีนาฬิกา หล่น และเสียหาย จำนวน 1 เรือน(3,000บาท)  ตอนนี้ผ่านมา 3 วัน รอยช้ำเริ่มหาย  แต่มีพยานบุคคล หลายคน ทั้งเพื่อนแฟน รปภ และคนแถวนั้น     ในขณะที่โดนทำร้ายผมถือของอยู่ จึงไม่ได้ต่อสู้ได้แค่ ป้องปัด อย่างเดียว    แบบนี้ถ้าแจ้งความ จะแจ้งเป็นข้อหาอะไรได้ครับ และถ้าผมจะ แจ้งเพื่อลงบันทึกประจำวัน และส่งเอกสารให้ทางบริษัทที่คู่กรณีทำงานอยู่  ดำเนินการทางวินัย ได้หรือเปล่าครับ  มีโทษอย่างไรบ้าง 

ขอบคุณมากครับ
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #57 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2013, 01:19:57 pm »

ดิชั้นขอสอบถามเกี่ยวกับคดีทำร้ายร่างกายหน่อยค่ะ พอดีดิชั้นได้ไปเที่ยวที่สถานบันเทิงแห่งหนึ่งกับแฟนและน้องชายและเพื่อนๆ และได้เกิดการเขม่นกับโต๊ะข้างๆ โดยโต๊ะข้างๆได้ทำสัญลักษณ์ของลับและมองมาที่โต๊ะ ตลอดเวลา จนดิชั้นได้เช็คบิลและกลับบ้าน โดยได้เดินออกมาก่อน แต่ยังออกมาไม่ครบ น้องคนแรกจึงรออยู่หน้าร้าน ชื่อนายa ดิชั้นได้เดินกลับไปตามแฟนและเพื่อนๆ แต่รอบนี้ โต๊ะที่มีปัญหาได้เดินออกมา และเดินไปทางที่จอดรถ ทางน้องชายนายa ได้เดินเข้าไปกอดคอและสอบถามว่าติดใจและมีปัญหาอะไรถึงให้ของลับเราตลอดเวลา ทางคู่กรณีแจ้งว่าไม่มี แต่พอดีแฟนดิชั้นได้เดินเข้าไปทีหลัง และคิดว่าดิชั้นมีเรืองเพราะเห็นมีการกอดคอกันกับน้องชาย จึงชกไปที่หน้า2ครั้ง คู่กรณีเมามากประคองตัวไม่ได้ล้มลงที่พื้นดิชั้นก็ล้มลงไปด้วยและทับอยู่บนตัวคู่กรณีและแฟนดิชั้นได้กระทืบไปที่หน้าอีก2ครั้ง  เนื่องจากเมามากและไม่พอใจกับเหตุการที่ถูกให้ของลับ สรุปไม่มีการรุมทำร้ายเพราะทุกคนก็เข้าห้ามปราม แต่คู่กรณีสลบและมีรถ รพ มารับไป มีทางผู้ใหญ่ที่สนิทกับทางคู่กรณี แจ้งว่าให้จบกันไป แต่ให้ไปดูแลค่าใช้จ่ายที่ รพ. เมื่อไปถึง รพ. สรุปคิ้วแตกเย็บ3เข็ม คุณหมอให้นอนพัก เนื่องจากอาเจียนและเมามาก  ได้ขอโทษขอโพยกันไป แต่พอมาตอนเช้า คู่กรณี กลับมีเลือดคั่งที่สมอง และมีการผ่าตัด เลือดคั่งขนาดไข่เป็ด2ใบ ส่วนตัวคิดว่าน่าจะเพราะล้มลงกระแทกพื้น เหตุเกิดคืนวันเสาร์ที่ 16 พ.ย ผ่าตัดวันที่ 17 ตอนเน้อาการดีขึ้นเป็นลำดับพูดคุยได้ จำคนรอบข้างได้ ดิชั้นได้ซื้อกระเช้าแบรนด์ไปเยี่ยมในวันที่17 และเมื่อคืนที่เกิดเรื่องก็อยู่ที่ รพ.ตลอด ตอนนี้ทางคู่กรณีได้ไปดูกล้องวงจรปิด และเห็นตามเหตุการณ์ที่เล่ามา แต่ก็โทรมาแจ้งที่เราว่า ได้แจ้งความว่าทางเราพยายามฆ่า โดยแจ้งน้องa และแฟนดิชั้น ให้รอหมายเรียก ดิชั้นขอสอบถามว่า ตอนนี้ทางเราต้องทำอย่างไร เตรียมตัวหรือหลักทรัพย์อะไรบ้าง เมื่อตำรวจเรียก แฟนดิชั้นอายุ 25 ปี ไม่เคยมีคดีมาก่อน แล้วทางเราจะต้องติดคุกมั้ย ทางคู่กรณีเป็นผู้ยิ่งใหญ่และมีอิทธิพลมากๆ ในจังหวัดค่ะ ร้อนใจมากเลยค่ะ รอฟังคำแนะนำอยู่นะคะ เพราะทนายในจังหวัดรู้จักเค้าหมดจึงไม่รู้จะปรึกษาใครขอบคุณค่ะ
กรณีเป็นคดีทำร้ายร่างกาย หากท่านสู้คดีควรเตรียมตัวหาหลักประกัน และ.จัดหาทนายความเพื่อสู้คดี ดีกว่าท่านดำเนินการด้วยตนเองครับ

ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #58 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2013, 01:23:59 pm »

รบกวนสอบถามคดี ทำร้ายร่างกาย 

ผมไปรับแฟนจากสถานบันเทิงแห่งหนึ่ง  และเพื่อนแฟนจำนวน 2 คนไม่พอใจ มารุมทำร้ายผม มีรอยช้ำ นิดหน่อย และมีนาฬิกา หล่น และเสียหาย จำนวน 1 เรือน(3,000บาท)  ตอนนี้ผ่านมา 3 วัน รอยช้ำเริ่มหาย  แต่มีพยานบุคคล หลายคน ทั้งเพื่อนแฟน รปภ และคนแถวนั้น     ในขณะที่โดนทำร้ายผมถือของอยู่ จึงไม่ได้ต่อสู้ได้แค่ ป้องปัด อย่างเดียว    แบบนี้ถ้าแจ้งความ จะแจ้งเป็นข้อหาอะไรได้ครับ และถ้าผมจะ แจ้งเพื่อลงบันทึกประจำวัน และส่งเอกสารให้ทางบริษัทที่คู่กรณีทำงานอยู่  ดำเนินการทางวินัย ได้หรือเปล่าครับ  มีโทษอย่างไรบ้าง 

ขอบคุณมากครับ
กรณีเป็นคดีทำร้ายร่างกาย ท่านสามารถแจ้งความดำเนินคดีได้ แต่ต้องดูดีๆว่ามีพยานที่จะไปยืนยันเหตุการณ์หรือไม่ และ มีหลักฐานเกี่ยวกับการบาดเจ็บอย่างไร ส่วนการร้องเรียนไปยังบริษัทของผู้ที่ทำร้ายท่าน หากดำเนินการอย่างน้อยบริษัทอาจตักเตือนบุคคลดังกล่าว แต่ท่านควรมีหลักฐานว่าเขาทำร้ายท่านจริงด้้วย เพราะไม่เช่นนั้นฝ่ายตรงข้ามอาจดำเนินคดีท่านเกี่ยวกับการหมิ่นประมาทได้

jarwying
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #59 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2013, 08:03:11 pm »

ขอสอบถามเกี่ยวกับรถจักรยานยนต์โดนจับไม่มีใบคู่มือถ่ายเอกสารไว้ใต้เบาะ 200 แล้วตำรวจเอาใบขับขี่ไปให้ไปจ่ายค่าปรับที่โรงพักไปจ่ายประมาณ 17.00 กว่าๆแล้วก็มีตำรวจคนนึงรับเรื่องแต่เค้าเอาแค่ 100 ผมก็ให้ไปแต่ไม่มีบัตรเสร็จเค้าก็บอกเสร็จเรียบร้อยผมก็ไม่ได้คิดอะไรคือจ่ายแล้วก็แล้วพอหลังจากที่จ่ายไปประมาณครึ่งเดือนมีจดหมายว่ารถโดนอายัดไม่ได้ไปจ่ายค่าปรับผมจะทำยังไงดีคับ ร้องไห้
หน้า: 1 2 3 [4] 5 ขึ้นบน พิมพ์