trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
20 เมษายน 2024, 12:39:00 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ปัญหาเรื่องเขตที่ดินค่ะ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเรื่องเขตที่ดินค่ะ  (อ่าน 13347 ครั้ง)
ืning2621
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 03:52:17 pm »

ดิฉัน มีที่ดิน ประมาณ 15 ไร่ พ่อแบ่งให้ลูก 3 คน จากนั้น ตัดถนน ติดที่ดิน ของลูกคนเดียว แล้วจะทำการแบ่งใหม่ให้ติดถนนทั้ง 3 คน
   แต่มีปัญหา อยู่ว่า  ตอนที่ตัดถนน ใช้งบของตัวเองทำถนน โดยให้ข้างเคียงเซ็นยินยอมมอบถนน ฝั่งละ 3 เมตร จากนั้น จ้างรถแม็คโคร มาขุดถนน งบประมาณตัวเอง โดยไม่ได้ ให้ เจ้าหน้าที่ ที่ดิน มาชี้เขต  ชี้เขตกันเอง แล้วให้รถถมถนน จากที่ ประมาณด้วยสายตาแล้ว ถนนเข้ามาอยู่ในเนื้อที่ ของดิฉัน มากกว่า 3 เมตร บางช่วงถนนอยู่ในที่ดินของดิฉันทั้งหมดเลย แต่ดิฉัน ไม่มีเงิน ที่จะสอบเขตหรือรังวัดในตอนนั้น จึงปล่อยมานาน ประมาณ 10 ปี แล้ว และทาง อบต.ได้ใช้งบ ถมดินลงในถนนเส้นนี้แล้ว และ ข้างเคียงที่ติดกันมี หลายเจ้าด้วยคะ

ต่อมา เจ้าของที่ข้างเคียงคนหนึ่งได้ให้เจ้าหน้าที่มาทำรังวัด แล้วถนนอยู่ในที่ของดิฉันทั้งหมดเลย แต่เขาให้เจ้าหน้าที่เว้นถนนในโฉนดของเขาไว้ 3 เมตร
ขอถามว่า
   ถ้าดิฉันจะเอาที่ดินคืนจากถนนได้หรือเปล่าคะ ถ้าดิฉันจะเอาหลักไปปักในถนนโดยวัดจากเขตที่ดินของดิฉันเข้ามา 3 เมตร ได้ไหม

รบกวนตอบด้วยนะค่ะ เพราะมีเจ้าของที่ข้างเคียงบางเจ้าจะไม่ยอมให้ถนน ทั้งที่เขาเซ็นยินยอมไปแล้ว 3 เมตร แต่จะให้ถนนอยู่ในที่ดินของดิฉันทั้งหมดเพราะเจ้าหน้าที่ที่ดินเคยมาวัดแล้ว ข้างเคียงอีกคนไม่ยอมให้ปักมุด เขาก็กลับไปเฉยๆ
ดิฉันไม่รู้จะทำยังไงแล้วคะ เพราะถนนเข้ามาในที่ดินของดิฉันทั้งแถบเลยคะ แถมเป็นช่วงยาวด้วย ที่ดิน 5 ไร่ หายไปประมาณ3ไร่ได้ค่ะ

และตอนนี้ดิฉันไปยื่นเรื่องของรังวัด ที่กรมที่ดิน ได้เดือน มีค.2555 อีกเกือบปี เลย
ปกตินานขนาดนี้เลยหรือคะ
สามารถให้บริษัทเอกชนมาทำรังวัดให้ได้หรือเปล่ะคะ
ยาวไปหน่อยแต่รบกวนตอบด้วยนะคะ ตอนนี้เครียดมากเลยค่ะ
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 เมษายน 2011, 04:05:17 pm »

ท่านเพิ่งทราบเรื่องถนนสาธารณะอยู่บนที่ดินของท่านทั้งหมด ซึ่งจริงแล้วท่านมีเจตนายกที่ดินเป็นถนนสาธารณะความกว้างเพียง 3 เมตร เท่านั้น การที่ท่านเพิ่งทราบว่าถนนดังกล่าวอยู่บนที่ดินของท่านทั้งหมด และกว้างเกินกว่า 3 เมตร ซึ่งที่ดินของท่านส่วนที่ท่านไม่ประสงค์ให้เป็นถนนสาธารณะ ก็ยังคงเป็นกรรมสิทธิ์ของท่าน และภายหลังจากการรังวัดที่ดินแล้ว ท่านจะทราบว่าที่ดินถูกถนนรุกลํ้ามาเพียงใด และเมื่อทราบแล้ว ควรแจ้งให้หน่วยงานราชการที่รับผิดชอบถนน ดำเนินการแก้ไขไม่ให้ถนนทับที่ดินของท่าน

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
mutjalin
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2011, 03:39:16 pm »

แม่ตายโดยไม่ได้ทำพินัยกรรมและแม่ก็ไม่ได้จดทะเบียนสมรสกับพ่อด้วยพอพ่อแม่ตายพี่สาวต่างแม่ก็เอาโฉนดไปจำนองโดยที่ดิฉันไม่รู้ต่อมาพี่สาวไม่มีเงินจ่ายดอกและต้นเจ้าหนี้ก็เลยเรียกเก็บเป็นค่าเช่าบ้านแทนเดือนละ 1500 บาทต่อมาพี่สาวตายและดิฉันก็ติดค่าเช่าบ้านเจ้าหนี้และเจ้าหนี้บอกว่าจะไล่ดิฉันออกจากบ้าน  ดิฉันอยากทราบว่ามีทางไหนที่ดิฉันจะเอาบ้านคืนมาได้มั้ยค่ะเรื่องนี้ยาวนานมาประมาณ 15 ปีแล้วและในเมื่อพี่สาวไม่ได้เป็นเจ้าของเค้าจะมาไล่เราได้มั้ยคะ
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2011, 08:36:44 pm »

แม่ตายโดยไม่ได้ทำพินัยกรรมและแม่ก็ไม่ได้จดทะเบียนสมรสกับพ่อด้วยพอพ่อแม่ตายพี่สาวต่างแม่ก็เอาโฉนดไปจำนองโดยที่ดิฉันไม่รู้ต่อมาพี่สาวไม่มีเงินจ่ายดอกและต้นเจ้าหนี้ก็เลยเรียกเก็บเป็นค่าเช่าบ้านแทนเดือนละ 1500 บาทต่อมาพี่สาวตายและดิฉันก็ติดค่าเช่าบ้านเจ้าหนี้และเจ้าหนี้บอกว่าจะไล่ดิฉันออกจากบ้าน  ดิฉันอยากทราบว่ามีทางไหนที่ดิฉันจะเอาบ้านคืนมาได้มั้ยค่ะเรื่องนี้ยาวนานมาประมาณ 15 ปีแล้วและในเมื่อพี่สาวไม่ได้เป็นเจ้าของเค้าจะมาไล่เราได้มั้ยคะ

ควรจะตรวจดูก่อนว่าที่ดินที่จดจำนองนั้น ขณะนี้เป็นของใคร
หากโฉนดที่ดินเป็นของเจ้าหนี้แล้ว เจ้าหนี้มีสิทธิฟ้องขับไล่ได้ครับ

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
mutjalin
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2011, 11:03:36 am »

ถ้ายังเป็นชื่อของแม่อยู่หละคะต่อไปเราจะทำยังงัยต่อคะ
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2011, 09:42:47 pm »

หากโฉนดทีดินมีชื่อแม่เป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์ คุณในฐานะทายาทโดยธรรม มีสิทธิยื่นคำร้องต่อศาลขอเป็นผู้จัดการมรดก เพื่อจัดการทรัพย์มรดกรวมถึงที่ดินแบ่งให้กับทายาทต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กรกฎาคม 2011, 09:51:07 pm โดย ทนายเจม » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์