trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28 มีนาคม 2024, 06:10:17 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  สงสัย การโอนหุ้นบริษัท พินัยกรรม และสินสมรสค่ะ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัย การโอนหุ้นบริษัท พินัยกรรม และสินสมรสค่ะ  (อ่าน 9303 ครั้ง)
08526282
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 12 เมษายน 2014, 11:35:04 pm »

สวัสดีค่ะ
   ดิฉันสงสัยหลักๆเลย มี 3 อย่างค่ะ 1การโอนหุ้นบริษัท 2พินัยกรรม และ 3สินสมรสค่ะ. โดยเรื่องมีอยุ่ว่า. พ่อดิฉันมาแต่งงานและจดทะบียนสมรสกับแม่ดิฉัน ก่อนหน้านี้เค้ามีลูกติดอีกนะคะ.  เมื่อพ่อดิฉันเริ่มทำงานกับแม่ และสร้างฐานะกันมาจึงจดจัดตั้ง บริษัทและทำกินกินมาประมาน27ปี. วันหนึ่งพ่อดิฉันเกิดป่วย ต้องผ่าตัดเปลี่ยนลิ้นหัวใจ พักฟื้นใน รพ.ประมานอาทิตย์หนึ่งจึงกลับบ้าน และนอนบ้านได้2วัน เกิดน้ำท่วมปอดทำให้admit ที่รพ. ใกล้บ้านประมานเดือนกว่าๆ ไม่ได้กลับบ้านเรย แพทย์ระบุว่านอนรักษาตัวที่รพ. จริงนะคะ. อยู่มาวันหนึ่งพี่สาวต่างมารดาได้มากับอา(น้องพ่อ) มาให้พ่อเซ็นต์โอนหุ้นบริษัทไปครึ่งหนึ่งของพ่อ และทำการประชุมหุ้นวิสามัญเท็จ เพราะว่าไม่ๆด้มีการประชุมจริง และวัน-เวลาที่ทำการแจ้งในใบ บอจ.5 เป็นวันที่พ่อของดิฉัน อยุ่ รพ.ทั้งสิ้นค่ะ  ซึ่งเค้าให้พ่อดิฉันเซ็นต์จริง. จากนั้นเมื่อแม่มาทราบข่าวนี้โดยที่ไม่มีใครบอกเลย ซึ่งแม่ของดิฉันก็มีชื่ออยุ่ในรายชื่อหุ้นด้วยนะคะ  และเค้าก้อบอกว่าจะประชุมคืนให้ ทำให้แม่ดิฉันรอพี่สาวอยุ่ จนกระทั่งพ่อเสียก็ไม่ได้มีการเปลี่ยนแปลงคืนมาเรยค่ะ.   
   เมื่อพ่อเสีย ดิฉันจึงบอกว่าให้เค้ายื่นเอกสารเป็นผู้จัดการมรดกร่วมกับแม่ แต่เค้าบ่ายเบี่ยงอยู่หลายวันๆหนึ่งเค้าก็บอกว่พ่อทำพินัยกรรมไว้ เค้าจะมาเปิดให้อ่านกัน. ในนั้นระบุว่า หุ้นที่เหลือทั้งหมด. และทรัพย์สินปัจจุบันและอันจะเกิดภายภาคหน้า ยกให้กับรายนามดังนี้. คือลูก ทั้งหมด7. คน แต่ปรากฎว่าไม่มีชื่อแม่ของดิฉันเลยค่ะ. สรุปว่า หุ้นทั้งหมดของพ่อ98%นั้น. 49% เป็นของพี่สาวต่างมารดา อีก49%แบ่งให้ลูก7. คน.(ทรัพย์สินบริษัท).  ส่วนบ้านยกให้ลูก7คน. ตามชื่อที่ระบุไว้ในพินัยกรรมค่ะ. ไม่มีชื่อแม่เลยค่ะ.  และพินัยกรรมระบุว่าฝากให้พี่สาวและอาเเป็นคนเก็บพินัยกรรมนะคะ. ระบุว่าทำที่ใน รพ.แต่พยานที่เซ็นมีอา 1 คน. น้องแม่ของพี่สาว1. คน. แฟนน้องแม่ของพี่สาว1. คน. และคนพิมพ์และเป็นพยานอีกคนคือแฟนพี่สาวค่ะ.  จะเห็นได้ว่าทางหมอ พยาบาลไม่มีเซ็นต์เป็นพยานนะคะ อีกทั้งทางฝ่ายแม่ดิฉันไม่มีใครทราบเรื่องนี้เลยค่ะ  เดิมทีพี่สาวของดิฉันไม่เคยเข้ามาทำงานที่บริษัทนี้เลย และไม่ได้มาอยู่อาศัยที่นี่ด้วยนะคะ 
     ทำให้ดิฉันสงสัยดังนี้ค่ะ
    1.  การโอนหุ้นกัน ใน รพ. โดยแจ้งประชุมทั้งที่ไม่มีการประชุมจริง ได้หรือคะ แม่ในฐานะผู้ถือหุ้น และเป็นคู่สมรสไม่ทราบเรื่องนี้ แต่มาทราบภายหลังค่ะ
    2.  เมื่อเค้าโอนหุ้นกันแล้วหากว่าเป็นการโอนหุ้นสมบูรณ์. แล้วส่วนที่เหลืออีกครึ่งหนึ่ง ทำไมแม่ไม่ได้คะ ดูจากที่พินัยกรรมระบุมอบให้ลูกอ่ะค่ะ
    3.  จดทะเบียนสมรสเพื่ออะไรคะ ในเมื่อตอนกู้หนี้ยืมสินร่วมกันสร้าง แต่พอเริ่มดีขึ้นแล้ว พ่อกลับป่วย กลับถูกลูกเลี้ยงทำเอกสารในขณะสามีป่วยมาอ้าง เพื่อหวังทรัพย์สินทุกอย่างไป
    4. 
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 เมษายน 2014, 03:49:27 pm »

1-2-3-4 เรื่องนี้ต้องดูรายละเอียด   ทั้งข้อเท็จจริงและข้อกฎหมาย อีกพอสมควร ขอแนะนำให้หาทนายช่วยเหลือติดตามเรื่องนี้อย่างใกล้ชิด  เพื่อไม่ให้เสียเปรียบจนเกินควร ครับ
08526282
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 เมษายน 2014, 06:50:55 pm »

ขอบคุณมากๆค่ะ. แต่ขอคำปรึกษาอีกนิดนะคะว่า เบื้องต้นเราควรเจ่ะหาข้อมูลอะไรบ้างคะ เพื่อจะๆด้กระจ่าง หรือเข้าใจง่ายขึ้น   และอีกอย่างที่สงสัยคือ. ในเมื่อหุ้นพ่อ จากเดิม98%. ถูกโอนไปให้พี่สาวแล้ว49%.  อีกครึ่งที่เหลืออีก49% จะกลายเป็นมรดกลูก7ส่วน. หรือเป็นสินสมรสของแม่คะ เพราะในสมบัติที่อยู่กินกันมาตั้งแต่กู้หนี้ยืมสินนั้น ร่วมกันทุกครั้ง จนกระทั่งวันนี้หนี้สิชดใช้หมด เหลือเพียงที่ผ่อนบ้านกับแบงก์ไม่เท่าไร. . แต่พอเจอพี่สาวทำเอกสารต่างๆเรื่องมติประชุมหุ้น และพินัยกรรมมา กลับกลายเป็นสินสมรสที่สร้างมาคือศูนย์ อ่ะค่ะ  รบกวนตอบอีกนิดนะคะ. ยังสงสัยอยู่ค่ะ.   ขอบคุณค่ะ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 14 เมษายน 2014, 04:01:29 am »

หุ้น  49%  แม่จะแบ่งไปก่อน ครึ่งหนึ่ง  ในฐานะคู่สมรส  อีกครึ่งหนึ่ง   แบ่ง  8 ส่วนยเท่าๆกัน คือ แม่ และลูก 7 คน    หรือแบ่งปันตามพินัยกรรม    แต่พินัยกรรมจะแบ่งส่วนของแม่ครึ่งหนึ่งให้ผู้อื่นไม่ได้  คือแม่ต้องได้ส่วนแบ่งครึ่งหนึ่งเสมอ แม้พินัยกรรมจะไม่ระบุให้แม่ได้รับส่วนแบ่งก็ตาม ครับ
08526282
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 14 เมษายน 2014, 01:42:22 pm »

:Dขอบพระคุณมากๆๆค่ะ
ทราบอย่างนี้แล้วค่อยปลดทุข์ไปข้อนึงค่ะ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์