trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
27 เมษายน 2024, 03:19:54 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  สอบถามเรื่องขโมยของอีกรอบครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องขโมยของอีกรอบครับ  (อ่าน 2141 ครั้ง)
tuiza001
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 12 เมษายน 2014, 06:51:15 pm »

คือเรื่องมีอยู่ว่า มีน้องเป็นคนต่างจังหวัด ปิดเทมอเข้ามาทำงานด้วย พอวันหนึ่งเลิกงาน ผมก็ไปรับน้องจากที่ทำงานตามปกติ พอใกล้จะถึงบ้าน เกิดหิวผมแวะ 7/11 ที่อยู่ใกล้บ้าน แล้วให้เงินน้องให้ไปซื้อของให้หน่อย ผมนั้งรออยู่ในรถ ผ่านไปชักพักใหญ่ น้องเดินมาบอกว่า เค้าขโมยของแล้วโดนจับได้ จะให้ผมช่วยไปคุยให้หน่อย ผมเลยลงจากรถเข้าไปคุยกับทางผู้จัดการร้านให้ ผู้จัดการร้าน ตกลงที่จะให้ ชดใช้ค่าเสียหาย10เท่า แต่วันนั้นพอดีน้องผมไม่มีเงินติดตัว จึงตกลงให้ผู้จัดการร้านเก็บใบประชาชนกับบัตรนักศึกษาไว้ก่อน โดยทางผู้จัดการร้านได้เอากระดาน a4 มา1แผ่นให้น้องผมเขียนว่าเค้าได้ขโมยอะไรบ้าง แล้วยินดีจะชดใช้ค่าเสียหาย แล้วให้น้องผมเซ็นเป็นขโมย โดยให้ผมเซ็นเป็นพยาน แล้วผู้จัดการร้านก็เซ็นอีกครั้ง  ตอนนี้น้องผมได้นำเงินไปจ่ายและได้บัตรคืนแล้ว

คำถามคือ
1.ตอนนี้ถือว่าเรื่องยุติหรือยัง
2.ผมมีความผิดด้วยไหม กรณีแบบนี้ 

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 เมษายน 2014, 03:54:02 pm »

1.ตอนนี้ถือว่าเรื่องยุติหรือยัง

ตอบ....ถ้าว่ากันตามกฎหมาย  คดียังไม่ยุติ   เพราะการลักทรัพย์ ไม่สามารถยอมความได้   ตำรวจและอัยการ สามารถดำเนินคดีน้องของคุณต่อไปได้อีก  ถ้ามีการแจ้งตำรวจ    แต่เรื่องแบบนี้ ห้างฯ คงไม่แจ้งตำรวจ เพราะได้รับการชดใช้จนพอใจแล้ว....น่าจะเคยตอบมาแล้ว ครั้งหนึ่ง
2.ผมมีความผิดด้วยไหม กรณีแบบนี้ 
ตอบ...คุณไม่มีความผิด  เพราะไม่ได้ร่วมกระทำความผิด ครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์