trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
20 เมษายน 2024, 04:05:27 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ลักษณะนี้เป็น "การกักขังหน่วงเหนี่ยว" หรือเปล่าครับ...
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ลักษณะนี้เป็น "การกักขังหน่วงเหนี่ยว" หรือเปล่าครับ...  (อ่าน 13064 ครั้ง)
nuttapong pongtanapinit
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2011, 03:00:55 am »

สวัสดีครับ.. รบกวนปรึกษาหน่อยครับ
คือผมกับแฟนคบกันมาประมาณ5ปี เขาแอบไปทำงานกลางคืนที่กรุงเทพฯได้ราว3เดือน และก็ยังติดต่อกันตลอดผมจะขึ้นไปหาเขาทุกอาทิตย์(ผมอยู่ระยอง) 2วันก่อนผมไปรับแฟนมาทำบุญ จริงๆแล้วผมเองไม่อยากให้แฟนทำงานกลางคืน(กลัวหลายๆอย่างครับ)ผมก็เลยไม่ให้แฟนกลับกรุงเทพฯ ผมพาแฟนไปอยู่ที่บ้านญาติโดยมีผมอยู่ด้วย เวลาที่ผมไปทำงานหรือไปธุระผมจะล็อคประตูบ้านทั้งหมดไว้เพื่อไม่ให้เขาออกข้างนอกได้ เพราะกลัวเขาหนีกลับกรุงเทพฯ ถ้าผมกลับจากทำงานก็จะเปิดประตูบ้านตามปกติ...     ขอถามครับว่า!!...
1.ตามกฏหมายถือว่าลัีกษณะนี้เป็นการกักขังหน่วงเหนี่ยวหรือเปล่าครับ?
2.แบบนี้ถือว่าผิดกฏหมายหรือเปล่าครับ? ถ้าผิดจะโดนคดีอะไร?
3.รบกวนให้คำแนะนำหน่อยครับว่า ผมต้องทำวิธีไหนถึงจะถือว่าไม่ผิดกฏหมาย?
(ผมไม่ได้ผูกหรือมัดแฟนไว้นะครับ.. แล้วก็ไม่ได้ทะเลาะหรือมีปากเสียงกัน..)

"ขอบคุณมากครับ"

ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2011, 11:02:31 am »

เท่าที่อ่านดูไม่น่าจะมีปัญหาทางกฎหมาย แต่เห็นส่วนตัวว่าหาวิธีอื่นได้ไหมที่ไม่ต้องล๊อกอย่างที่ทำปัจจุบัน

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
noi304
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2011, 06:56:12 pm »

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นนะคับ ยิ้ม 
ประมวลกฎหมายอาญา ม.310 วรรคแรก ''ผู้ใดหน่วงหนี่ยวหรือกักขังผู้อื่น หรือกระทำด้วยประการใดให้ผู้อื่นปราศจากเสรีภาพในร่างกาย ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสามปี  หรือปรับไม่เกินหกพันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ ''

ข้าพเจ้าเห็นว่า มีความผิดเกี่ยวกับเสรีภาพ ฐานหน่วงเหนี่ยวหรือกักขัง นะคับ ขยิบตา
การที่คุณล็อคประตูบ้านทั้งหมดไว้เพื่อไม่ให้เขาออกข้างนอกได้นั้นถือได้ว่าเป็นการทำอันตรายต่อเสรีภาพ เป็นการกักตัวไว้ โดยไม่มีอำนาจกระทำได้ ทำให้เขาไม่มีเสรีภาพที่จะออกมาข้างนอก หรือไปที่ๆเขาอยากไป  เป็นความผิดสำเร็จแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม

ถูกผิดอย่างไรท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ ขยิบตา ขยิบตา

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์