trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29 มีนาคม 2024, 08:59:35 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนตราชูดอทคอม
| |-+  ห้องไอทีเทคโนโลยี
| | |-+  ช่วยด้วยครับ ใช้งาน task bar ไม่ได้
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ ใช้งาน task bar ไม่ได้  (อ่าน 21581 ครั้ง)
nimai
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2011, 04:49:10 pm »

ต้องการลากไอคอนที่ต้องการใช้มาวางบน task bar พอลากมาจะมาวางที่ taskbar  มีเครื่องหมายห้าม (วงกลมสีแดงมีขีดขวาง) แล้วก็วางไม่ได้ 
ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไรครับ ไม่อยากจะให้มีอะไร รก ๆ บนหน้า desktop

ผู้รู้ช่วยหน่อยครับ

thongchai
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 มีนาคม 2013, 09:30:58 am »

ผมว่าtask barน่าจะถูกล็อคอยู่ คลิกขวาบนtask barแล้วเอาเครื่องหมายถูกออกจากคำว่า lock the task bar
ลองดูครับ
กระบี่เก้าเดียวดาย
รุ่นใหม่
*

ผู้สนับสนุนหลักอย่างเป็นทางการสภาทนายความ

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2013, 10:27:46 pm »

Lock the Task Bar คือ การล็อคไม่ให้เคลื่อนย้ายเท่านั้นครับ ....

ถ้าให้ผมเดา ถ้า จขกท. ใช้ วินด๋อย XP

จขกท. ต้องทำการเปิด Quick Launcher ก่อนนะครับ
(คลิกขวา ที่ Task Bar แล้วมองหา Quick Launcher)
จากนั้นลากไอค่อนเข้าไปใส่ใน Quick Launcher ครับ
Task Bar ตรงด้านขวาสุด คือ System Tray นะครับ
จะเอา Shortcut ไปวางตรงนั้นไม่ได้ มันคนละส่วนกัน
ส่วน Quick Launcher ถ้าไม่ไปเปิดมัน มันก็ไม่มาหรอกครับ

แต่ถ้า จขกท. ใช้ วินด๋อย7

จขกท ต้องเปิดโปรแกรมก่อน จากนั้นคลิกขวาบน Windows List (ตรงที่โปรแกรมเด้งขึ้นมา)
จากนั้นหาคำว่า Pin แล้วก็กด Pin (ปักหมุด) มันก่อนครับ มันถึงจะไปอยู่ตรงนั้น ไปลากมันลงไว้ไม่ได้
ถ้าจะลากมันลงไว้ ก็ต้องใช้ Quick Launcher ครับ มันคนละส่วนกันอยู่ดีนั่นล่ะ

แต่ถ้า จขกท. ใช้ Ubuntu จำพวก LXDE, XFCE, (ยกเว้ย Unity ที่มี Launcher แยกต่างหาก หรือ KDE ที่มี Launcher Blog)
ให้คลิกขวา เรียก Panel Setting > Panel Applets > Add > Application Lauch Bar > Add
จากนั้นคลิกที่ Application Launch Bar Edit แล้วเลือกโปรแกรม กด Add เข้าไป ก็จบแล้วครับ
หรืออยากเท่ ๆ ก็ไปหา docky มาใช้ครับ เล่นแล้วเพลินดี (ผมใช้ Lubuntu 13.04 ใส่ Docky เสริมด้วย xcompmgr)
ส่วน Unity กับ KDE ใช้หลักการ Pin up เหมือนวินด๋อย และ Mac ครับ

แต่ถ้า จขกท. ใช้ Mac OSX (อ่านว่า โอเอสเท็น)
ให้เปิดโปรแกรม แล้วทำการ Pin ลงใน Dock ของหน้าเดสท๊อป

จบครับ น่าจะครบทุก ระบบปฎิบัติการแล้วนะ ถ้ายังทำไม่ได้อีก ผมก็ไม่รู้จะว่ายังไงล่ะเน้อ  ลังเล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พฤษภาคม 2013, 10:29:27 pm โดย กระบี่เก้าเดียวดาย » บันทึกการเข้า
DanaeBrugman
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2015, 07:40:23 pm »

ลองดูก่อนอีกทีนะไม่ได้ค่อยโพสใหม่
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์