trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
02 พฤษภาคม 2024, 12:53:05 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  สอบถามเรื่องค่าชดเชย
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องค่าชดเชย  (อ่าน 3152 ครั้ง)
aj208420
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2014, 09:20:21 pm »

ผมได้ขับรถชนกับรถมอเตอร์ไซค์แล้วมีผู้บาดเจ็บ ทางตำรวจแจ้งว่าผมเป็นฝ่ายประมาท แล้วทางประกันของผมได้ชดใช้ค่ารักษาพยาบาลให้คนเจ็บแล้วจนเต็มวงเงินประกันรถคือ 350,000 บาท แต่ทางคนเจ็บได้จ่ายค่ารักษาพยาบาลเองต่างหาก หลังจากที่วงเงินประกันรถเต็ม เป็นเงินประมาณ 400,000 บาท (มีบิลค่ารักษาพยาบาล) ทางคนเจ็บเรียกค่าชดเชยจากผมประมาณ 180,000 บาท แต่ผมมีไม่พอ ผมได้เสนอไป 130,000 บาท แต่ทางคนเจ็บไม่ยอม (ได้คุยกันหลายครั้งแล้ว และได้เสนอไปว่าจะผ่อนชำระให้เป็นรายเดือน แต่ว่าในการผ่อนชำระคงชำระได้เต็มที่เดือนละไม่เกิน 2 พันบาท ทางคนเจ็บก็ไม่ยอมอีก)  บอกว่าถ้าอย่างนั้นก็คงต้องฟ้องร้องและอาจจะเรียกค่าชดเชยต่างๆเป็นเงินประมาณ 7-8 แสน บาท  ผมจึงมีคำถามจะปรึกษาว่า

1.ถ้ามีการฟ้องร้องขึ้นมา ถ้าศาลตัดสินผมจะต้องจ่ายทั้งหมดตามที่คนเจ็บเรียกร้องมาหรือเปล่า
2.ศาลจะไกล่เกลี่ยให้หรือเปล่า และการไกล่เกลี่ย เท่าทีเคยทำคดีมา ส่วนใหญ่แล้วค่ารักษาพยาบาลต้องจ่ายตามบิลค่ารักษาจริงใช่ไหมครับ ส่วนค่าชดเชยอื่นๆ อาจจะมีการลดลงบ้าง
3.ผมควรจะทำอย่างไรดีครับ เงินจำนวน 5 หมื่นบาทที่ยังขาด ผมหาไม่ได้จริงๆ  หรือ คงต้องยอมให้ทางคนเจ็บฟ้องร้อง
ขอบคุณครับ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2014, 12:06:04 pm »

1.ถ้ามีการฟ้องร้องขึ้นมา ถ้าศาลตัดสินผมจะต้องจ่ายทั้งหมดตามที่คนเจ็บเรียกร้องมาหรือเปล่า

ตอบ...ก็คงมีการต่อรองให้ลดลงตามสมควร ครับ

2.ศาลจะไกล่เกลี่ยให้หรือเปล่า และการไกล่เกลี่ย เท่าทีเคยทำคดีมา ส่วนใหญ่แล้วค่ารักษาพยาบาลต้องจ่ายตามบิลค่ารักษาจริงใช่ไหมครับ ส่วนค่าชดเชยอื่นๆ อาจจะมีการลดลงบ้าง

ตอบ...ใช่...
3.ผมควรจะทำอย่างไรดีครับ เงินจำนวน 5 หมื่นบาทที่ยังขาด ผมหาไม่ได้จริงๆ  หรือ คงต้องยอมให้ทางคนเจ็บฟ้องร้อง

ตอบ...เมื่อถูกฟ้อง   ก็ใช้การเจรจาต่อรองให้ถึงที่สุด   ปัญหาก็คือถ้า เขาบาดเจ็บสาหัส  ถ้ามีการฟ้องทางอาญาด้วย   คุณก็คงลำบาก    อย่างไรก็ตามการเจรจาต่อรองคือทางออกที่ดีที่สุด ครับ
anchalee
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2014, 10:11:48 am »

ประสบอุบัติเหตุโดยเป็นผู้โดยสารมากับรถโดยถูกรถพ่วงชนท้ายรถยนต์ที่พี่สาวเป็นคนขับบาดเจ็ดที่คอต้องนอนโรงพยาบาลโดยจ่ายค่ารักษาพยาบาลจ่ายเองจึงให้ประกันชีวิตที่ซื้อไว้จ่ายให้ก่อนเป็นจำนวน43,464 บาทแต่มีส่วนต่างที่ต้องจ่ายเองประมาณ  16,000แล้วนำไปเบิกกับประกันรถอยากถามว่าสามารถฟ้องร้องได้หรือเปล่าที่ประกันรถกับพรบไม่มาดูแลและเรื่องค่าชดเชยรายได้ที่ไม่สามารถทำงานได้ 3เดือนแต่ประกันยังนิ่งเฉยต้องทำอยา่งไรเป็นประกันภัยชั่น1ของวิริยะของคู้กรณีเป็นสินมั่นคงชั่น1เหมือนกันช่วยตอบที่ค่ะทุกข์ใจมาก
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2014, 09:23:12 pm »

ต้องฟ้องประกัน  และคนขับให้ร่วมกันรับผิด ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์