trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
20 เมษายน 2024, 06:36:05 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  กฎหมายคุ้มครองเด็ก
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กฎหมายคุ้มครองเด็ก  (อ่าน 5176 ครั้ง)
saskill
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 22 สิงหาคม 2014, 10:28:57 pm »

ปล. จะเป็นน้ำสะเยอะ  ผมจึง * ไว้หน้าคำถาม ที่ต้องการเจาะจง ไว้นะครับ

*ผมจะฟ้องร้อง บิดา-มารดา ที่เลี้ยงบุตรไม่ดี ไม่ให้การศึกษาขั้นพื้นฐานได้หรือไม่
หากทำได้ต้องทำอย่างไรบ้างครับ
ข้อมูลพื้นฐาน
1.บิดา-มารดา อายุ 24-25 ปี (ไม่มีอาชีพการงานทั้ง 2 คน)
2.เด็กชาย อายุ 6 ขวบ 1 คน  และ 5 ขวบ 1 คน และเด็กในครรภ์ อีก1 คน
3.เด็กชาย ทั้งสอง ยังไม่ได้เข้าเรียน (ขาดบ้าง ไม่ไปเรียนบ้าง)
4.บิดา คือมีคดี ผิดกฎหมายอยู่หลายคดี ทั้งลักทรัพย์ และเสพยา

เด็กไม่ได้รับการศึกษา และก้าวร้าวมาก เพราะพ่อแม่สั่งสอนไม่ดี พ่อแม่เด็ก ไม่ใส่ใจดูแล หอบลูกเตงไปทางนู้นที ทางนี้ที
เพราะมีญาติที่รักหลานแบบผิดๆ ให้เงินใช้ตลอด พ่อแม่เลยไม่ต้องทำงาน เอาแต่เที่ยว พอเงินหมด ก็ขอใหม่ สร้างเรื่องต่างๆนาๆ
ญาติๆเอง ก็เคยถูกหลอกเอาเงินไปหลายครั้ง แม้กระทั่งลักขโมยของเอาไปขายก็มี
ผมเป็นพี่ชาย ของบิดา-มารดา ของทั้ง 2 ผมเห็นว่า ทำไม่ถูก ทั้งคนที่บ้านเองก็ไม่รู้จะทำอย่างไร
ผมจึงอยากลองใช้กฎหมายฟ้องร้องดู เพราะทางบ้านก็ไม่ได้รวยอะไร พอมีพอกิน แต่เพราะบิดา-มารดา ไม่คิดจะทำงาน  ต่อไปถ้าทางบ้านไม่ส่งเงินให้ เด็กคงอดตาย

*หาก จะใช้กฎหมายบังคับ ให้ "บิดา-มารดา" ให้การศึกษาขั้นพื้นฐานได้หรือไม่
*จะใช้กฎหมาย ประกาศให้ "บิดา-มารดา" เป็นบุคคลไร้สภาพ ที่จะเลี้ยงดูบุตร ได้หรือไม่ เพื่อที่จะให้ทางบ้านเป็นคนดูแลหลานๆแทน ซึ่งทางบ้านมีกำลังดูแลหลานๆ อยู่แล้ว เพราะป้าผม พ่อผมก็มีการงานมั่นคง เพียงพอที่จะเลี้ยงหลาน ทั้ง 2 คนครับ

ผมรอฟังอยู่ครับ   ถ้ายังไงช่วยตอบในกระทู้นี้ได้เลยครับ ไม่ว่าจะเป็น กระทู้ หรือ ลิ้งค์ ก็ได้ครับ
ขอขอบคุณไว้ล่วงหน้าเลยครับผม
pee2549
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2014, 08:40:57 am »

ตามปัญหา
 - ท่านไม่สามารถที่จะฟ้องให้ บิดา-มารดา ผู้เยาว์ให้การศึกษาขั้นพื้นฐานได้ กล่าวคือ มันเป็นเพียงหน้าที่ที่กฎหมายกำหนดให้ บิดา มารด ต้องให้การศึกษากับบุตร แต่ตามปัญหาตัว บิดา-มารดา เองก็ไม่สามารถที่จะเลี้ยงดูตัวเองได้ เอาง่ายๆ ว่า ตัวเขาเอง เขายังเอาตัวไม่รอดเลย
- ประเด็นที่สอง ท่านสามารถที่จะทำได้ง่าย ๆ โดยการที่ให้ บิดา-มารดา เด็ก ให้ความยินยอม ในการที่บุตรจะไปอยู่กับใใคร หรือยกให้เป็นบุตรบุญธรรมก็ได้ โดยการไปติดต่อ สงเคราะห์จังหวัด เพื่อช่วยเหลือในการเตรียมเรื่อง
saskill
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2014, 09:11:26 pm »

ขอบคุณมากที่ช่วยตอบกลับครับผม
ผมต้องขอความยินยอมของผู้ปกครองของเด็ก ว่าจะรับเลี้ยงเป็นบุตรบุญธรรมใช่ไหมครับ
แต่ถ้าเกิดเขาไม่ยอม ผมก็ทำอะไรไม่ได้ใช่ไหมครับ
คือเด็กเขาก็กำลังโตแล้ว  แต่ยังไม่ได้เรียนชั้นอนุบาลเลย น่าเสียดายโอกาศ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์