trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29 เมษายน 2024, 04:46:58 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  โดนหลอกให้ค้ำประกันรถมอเคอร์ไซค์
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: โดนหลอกให้ค้ำประกันรถมอเคอร์ไซค์  (อ่าน 1587 ครั้ง)
sastra
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 26 สิงหาคม 2014, 04:44:48 pm »

รบกวนขอคำแนะนำด้านกฎหมายเกี่ยวกับกรณีขอผมหน่อยครับ
     เรื่องมีอยู่ว่า ผมได้รู้จักกับ นาย ก.(นามสมมุติ) และ นาง ข.(นามสมมุติ) ซึ่งทั้ง2 คนนี้เป็นสามีภรรยากัน และอดีตเพื่อนร่วมงานของผมครับ
มีอยู่วันนึง นาย ก. ได้ทักผมมาในเฟตบุ๊ค ว่าอยากรบกวนให้ช่วยค้ำประกันรถมอเตอร์ไซค์ให้หน่อยเพื่อที่ นาย ก. จะได้ขี่ไปทำงาน(ทั้ง2 คนมีลูกอ่อนและนาย ก. ไม่ได้ทำงานอยู่บ้านเลี้ยงลูก) เพราะรถมอเตอร์ไซค์ที่ นาย ก. และ นาง ข. มีนั้นเก่าแล้วและ นาย ก. ก็จะทำงานคนละที่กับ นาง ข. จึงต้องใช้คนละคัน ด้วยความส่งสารผมจึงตัดสินใจค้ำประกันให้ นาง ข. (โดยก่อนหน้านั้นเค้าตกลงว่าจะไม่ให้ผมเสียเครดิต แน่นอน) พอถึงวันที่ผมต้องไปทำเรื่องค้ำประกันนั้น นาง ข. ก็มานำทางผมไปที่ร้านมอเตอร์ไซค์ ระหว่างที่เซ็นเอกสาร ด้วยความที่เชื่อใจและไม่มีความรู่เรื่องกฎหมายจึงไม่ได้เปิดดูเอกสารที่เซ็น วันนั้น นาง ข. ก็รับรถมอเตอร์ไซค์ และกลับบ้านไปด้วยความดีใจ
     1 เดือน ต่อมามีโทรศัพท์จากทางร้าน มาหาผมว่า นาง ข. ยังไม่ได้ชำระเงินงวดแรกเลยช่วยตามให้ด้วย ผมก็ได้ถาม นาง ข. ไปในเฟตบุ๊ค(ทั้งสองคนไม่ได้ให้เบอร์ติดต่อผมไว้) ว่าทางร้านมอเตอร์ไซค์โทรมาตาม นาง ข. ก็ตอบว่าไม่ต้องห่วงนะเดียวเค้ารีบไปจ่าย
     ผ่านไปประมาณ 6 เดือนไม่มีเหตุการณ์ อะไรเกิดขึ้นอีก จนอยู่มาวันนึง มีเอกสารยื่นฟ้องศาลมาที่บ้านผม เรื่องรถมอเตอร์ไซส์ ว่าให้ไปขึ้นศาลตามวันและเวลาที่นัดหมาย โดยในเอกสารนั้นระบุว่า ผมซึ่งเป็นผู้ค้ำและ นาง ค. (ซึ่งผมไม่เคยรู้จักว่าเป็นใคร) เป็นผู้ซื้อเช่า ไม่ได้ส่งค่างวดรถเลยสักงวดเดียวและยังไม่ยอมเอารถมอเตอร์ไซค์มาคืนอีกตังหาก ตัวผมจึงรีบติดต่อกลับไปทาง นาย ก. และ นาง ข. ทางเฟตบุ๊ค ซึ่งทั้งสองคนไม่มีการติดต่อกับมา ผมเลยติดต่อผ่านทางพี่สาวของ นาย ก. ซึ่งก็ไม่รู้จักกับผม แต่ก็ได้บอกให้เค้าช่วยบอกเรื่องนี้ให้ ว่าทำไม ชื่อผู้ซื้อถึง กลายเป็นใครก็ไม่รู้ และทำไมไม่ส่งรถและยังไม่คืนรถอีกตังหาก(และผมก็ขู่ที่จะแจ้งความด้วย) วันต่อมา นาย ก. ได้ติดต่อผมมาทางเฟตบุ๊คซึ่งได้อ้างเหตุผมต่างๆนาๆ โดยในตอนแรก ทั้ง นาง ข. และ นาย ก. ได้บอกว่าให้ดูชื่อดีๆ ว่าไม่ใช่ชื่อของพวกเค้าและจะมาให้เค้ารับผิดชอบอะไร(เกิดมาผมยังไม่เคยค้ำประกันอะไรให้ใครสักคนจึงเป็นไปไม่ได้ที่เค้าจะไม่รู้เรื่อง) ผมจึงไปแค็บหน้าจอเฟตบุ๊คที่เคยคุยกันไว้และให้เค้าอ่าน เค้าจึงบอกกลับมาว่าก็ตอนแรกบอกผมแล้วว่าเป็นของพี่สาวเค้านะไม่ใช่ของเค้า(ผมขี้สงสารแต่ไม่ใช่ว่าจะทำธุรกรรมกับคนที่ไม่รู้จักนะ) ซึ่งผมก็ได้แค็บหน้าจอทั้งหมดมาให้เค้าดูซึ่งไม่เคยมีคำว่าเป็นของพี่สาว หรือของคนอื่น เลย นาง ข. จึงบอกกลับมาว่าวันที่ศาลนัดน่ะเค้าจะไปเพื่อที่แก้ชื่อคนค้ำให้กลายเป็นซื่อเค้าและก็จบๆกันไปซึ้งเค้าบอกว่าจะเป็นคนรับผิดชอบและดำเนินการเองทุกอย่าง ถึงวันที่ศาลนัดผมโทรติดต่อไปทาง นาง ข. ซึ่งก็ติดต่อไม่ได้ตัวผมก็ไม่ได้ไปขึ้นศาลแต่อย่างใด....
     3 เดือนต่อมา(ปัจจุบัน 26-08-2557) ผมได้รับหมายศาลอีก 1 ฉบับเรื่องคดีความรถมอเตอร์ไซค์คันดังกล่าง ไม่มีการเปลี่ยนชื่อผู้ค้ำหรือแม้แต่การติดต่อกับจากทั้ง สองคน รวมหนี้สินทั้งหมด แสนกว่าบาท
     เรื่องชดใช้แทนผมคงเลี่ยงไม่ได้อันนี้ยอมรับความจริงแต่พอจะมีทางออกทางอื่นอีกไหมครับผมจึงอย่างรู้คำตอบว่าสิ่งที่ผมถามต่อไปนี้จะต้องทำอย่างไรได้บ้างครับ
     1)ผมจะเอาผิดหรือแจ้งความกับ นาย ก. และ นาง ข. ข้อหาหลอกลวงได้ไหมครับ
     2)ผมจะทำอย่างไรเพื่อที่จะได้ตามตัว นาย ก. และ นาง ข. ให้มาพบเพื่อเจรจาครับ
     3)หนี้สินแสนบาทสามารถขอผ่อนส่งขั้นต่ำได้เดือนละเท่าไรครับ
     4)นาง ค. ผมสามารถตามตัวหรือเอาผิดกับเค้าได้ไหมครับ
เรื่องทั้งหมดก็มีแค่นี้ครับ รบกวนผู้รู้กฎหมายให้คำตอบและทางออกอื่นๆ(ถ้ามี)ให้แก่ผมด้วยเถอะครับ
ขอบคุณครับผม
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2014, 03:18:03 pm »

1)ผมจะเอาผิดหรือแจ้งความกับ นาย ก. และ นาง ข. ข้อหาหลอกลวงได้ไหมครับ

ตอบ....ไม่น่าจะได้   เพราะคุณไปยินยอมเป็นผู้ค้ำประกันให้เขาเอง

2)ผมจะทำอย่างไรเพื่อที่จะได้ตามตัว นาย ก. และ นาง ข. ให้มาพบเพื่อเจรจาครับ

ตอบ....ตอบไม่ได้   เพราะไม่ใช่ปัญหาข้อกฎหมาย

3)หนี้สินแสนบาทสามารถขอผ่อนส่งขั้นต่ำได้เดือนละเท่าไรครับ

ตอบ....ก็อยู่ที่การเจรจากับเจ้าหนี้ ครับ

4)นาง ค. ผมสามารถตามตัวหรือเอาผิดกับเค้าได้ไหมครับ
ตอบ....ไม่น่าจะความผิดกับเขาได้  เพราะคุณประมาทเลินเล่อ ที่ไปทำสัญญาค้ำประกันให้เขาเอง  ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์