trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
26 เมษายน 2024, 11:29:56 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ++ถ้าคู่กรณีใช้รถผิดประเภท สามารถเรียกค่าเสียโอกาสจากเราได้หรือไม่คะ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ++ถ้าคู่กรณีใช้รถผิดประเภท สามารถเรียกค่าเสียโอกาสจากเราได้หรือไม่คะ  (อ่าน 4763 ครั้ง)
Natthanan
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 07 กันยายน 2014, 02:52:31 pm »

รบกวนด้วยค่ะ ดิฉันขับรถไปชนกับหกล้อขนของ และถูกเขาฟ้องร้องค่าเสียหายมาสองส่วน

คือส่วนค่าซ่อม อันนี้มีใบเสร็จมาค่ะ แต่ไม่มีรายละเอียดการซ่อมใดๆมาเลย ระบุแค่ "ค่าซ่อมรถ" กับรูปก่อนซ่อม

กับอีกส่วนคือ ค่าเสียโอกาส เรียกมาโอเวอร์มากๆ ระบุว่า เคยมีรายได้จากการ"รับจ้าง"ขนสินค้า

อยากเรียนถามว่า ค่าซ่อมถ้าไม่มีใบเสร็จ ดิฉันต้องต่อสู้ยังไงดีคะ(ค่าซ่อมก็แพงเวอร์มากค่ะ เหมือนจะรู้กันกับอู่)

และค่าเสียโอกาส ทางนู้นเป็นรถบรรทุกส่วนบุคคลป้ายดำ กฏหมายห้ามรับจ้าง แต่นำไปรับจ้างแล้วเกิดรายได้ ตามกฏหมายเรียกได้ไหมคะ

รบกวนผู้รู้แนะแนวทางให้หน่อยนะคะ ตอนนี้กำลังหาทนายอยู่ค่ะ แต่อาจจะต้องขอทนายจากศาลเพราะไม่ค่อยมีเงินค่ะ ขอบคุณค่ะ

มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 08 กันยายน 2014, 09:55:46 pm »

เมื่อเห็นว่า  มีการเรียกร้องค่าเสียหายที่สูงเกินควร  ก็ต้องยื่นคำให้การต่อสู้ตามกำหนดว่า  ค่าซ่อม   ค่าเสียโอกาส ควรเป็นเท่าไร   โดยให้ช่างซ่อมตีราคาค่าเสียหายให้  และพร้อมจะไปยืนยันในศาล    ค่าขาดโอกาส มีอะไรบ้าง   ก็คิดคำนวณไปตามวันที่เสียหาย ตามข้อเท็จจริง....
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์