trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
30 เมษายน 2024, 03:48:15 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  จะถูกขายทอดตลาดที่ดิน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จะถูกขายทอดตลาดที่ดิน  (อ่าน 2296 ครั้ง)
sandying9
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 18 กันยายน 2014, 10:53:36 am »

เนื่องจากคุณอาผมเป็นผู้ค้ำประกันซื้อรถยนต์กับไฟแนนท์แห่งหนึ่ง เมื่อปี 2553 โดยทางผู้เช่าซื้อผิดนัดชำระกับไฟแนนท์(จ่ายแค่ 2 งวด) ทางไฟแนนท์จึงได้สั่งฟ้องผู้เช่าซื้อกับผู้ค้ำประกัน ที่ 2 และที่ 3 (คุณอา)
ในปี 2555 แต่เนื่องด้วยเหตุอะไรไม่ทราบ ทางคุณอาไม่ได้รับหมายศาลเพื่อไกล่เกลี่ยเลย จนมาถึงวันนี้มีหมายจากสำนักงานบังคับคดี เรื่องขายทอดตลาดที่ดิน เนื่องจากอา(จำเลยที่3)ผมได้เอาที่ดินไปจำนองกับ ธกส.ไว้ แต่ชื่อในโฉนดที่ดินมี 2 ชื่อ คือ ชื่ออาและชื่อคุณพ่อผม ผมอยากทราบว่า

1.ไฟแนนท์นั้นมีสิทธิที่จะยื่นฟ้องเพื่อเรียกค่าเสียหายจากทรัพย์ที่ติดจำนองไว้หรือปล่าวครับ
2.กรณีมีชื่อ 2 คนในโฉนดสามารถเรียกค่าเสียหายได้หรือไม่เพราะอีกคนไม่มีส่วนเกี่ยวข้องอะไรเลย ในหนังสือเขียนไว้ว่าบังคับคดีจะขายทอดตลาดที่ดินของจำเลยที่3และผู้ถือสิทธิร่วม
3.ทางอาผมต้องทำอย่างไรบ้างครับ เพื่อคัดค้าน เพราะบังคับคดีจะขายทอดตลาดที่ดินนัดครั้งสุดท้าย วันที่ 30 กันยายน 2557 นี้แล้ว

หมายเหตุ ผู้เช่าซื้อได้เสียชีวิตเมื่อ 2 เดือนที่แล้วและไม่บอกว่ารถที่เช่าซื้อนั้นอยู่ที่ไหน
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 กันยายน 2014, 02:17:03 am »

1.ไฟแนนท์นั้นมีสิทธิที่จะยื่นฟ้องเพื่อเรียกค่าเสียหายจากทรัพย์ที่ติดจำนองไว้หรือเปล่าวครับ
ตอบ...แม้ติดจำนอง   ก็ยึดมาขายทอดตลาดได้   แต่ต้องใช้หนี้จำนองก่อน ครับ

2.กรณีมีชื่อ 2 คนในโฉนดสามารถเรียกค่าเสียหายได้หรือไม่เพราะอีกคนไม่มีส่วนเกี่ยวข้องอะไรเลย ในหนังสือเขียนไว้ว่าบังคับคดีจะขายทอดตลาดที่ดินของจำเลยที่3และผู้ถือสิทธิร่วม

ตอบ...ผู้ถือกรรมสิทธิ์   ต้องร้องศาลขอกันส่วนของตนออกมา ครึ่งหนึ่ง   คือเจ้าหนี้สามารถยึดไปขายได้ทั้งแปลง ผู้ถือกรรมสิทธิ์ร่วมจะฟ้องเรียกค่าเสียหายไม่ได้ นอกจากร้องศาลขอกันส่วนของตน  ถ้าไม่ขอกันส่วนของตนอาจไม่ได้รับการแบ่งปัน  ครับ

3.ทางอาผมต้องทำอย่างไรบ้างครับ เพื่อคัดค้าน เพราะบังคับคดีจะขายทอดตลาดที่ดินนัดครั้งสุดท้าย วันที่ 30 กันยายน 2557 นี้แล้ว

ตอบ....การหาเงินไปใช้หนี้ตามที่ถูกฟ้อง  คือการแก้ไขที่ดีที่สุด หรือเข้าไปซื้อที่ดินในการขายทอดตลลาด   เพราะนัดหลังๆ  ราคาขายจะลดลงมาก  อาจเหลือเพียง 50% ครับ

หมายเหตุ ผู้เช่าซื้อได้เสียชีวิตเมื่อ 2 เดือนที่แล้วและไม่บอกว่ารถที่เช่าซื้อนั้นอยู่ที่ไหน

ตอบ...ทายาทของเขาก็ต้องรับผิด   เท่าที่เขาได้รับมรดกของผู้ตาย   ถ้าเขาไม่ได้รับมรดกเลย   ทายาทก็ไม่ต้แองรับผิด    แต่ผู้ค้ำประกัน  ต้องรับผิดเต็มๆ ครับ
sandying9
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 กันยายน 2014, 02:27:58 pm »

ขอบคุณครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์