trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
30 เมษายน 2024, 03:20:19 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ค้ำประกันเงินกู้ให้เพื่อนแต่เพื่อนไม่จ่ายหนี้ค่ะ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ค้ำประกันเงินกู้ให้เพื่อนแต่เพื่อนไม่จ่ายหนี้ค่ะ  (อ่าน 2336 ครั้ง)
Noonue03
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 21 กันยายน 2014, 07:19:50 pm »

อยากเรียนถามค่ะ พอดีไปค้ำประกันเงินกู้ให้เพื่อน เป็นกลุ่มรวม 6 คนที่ ธ.ออมสินค่ะ ตอนนี้เพื่อนไม่ยอมไปจ่ายหนี้ รวมหลายงวด ทางธนาคารแจ้งให้ไปประนอมหนี้ โดยการให้ทำสัญญาเงินกู้ฉบับใหม่ ในวงเงินเดิม เพื่อนโทรมาให้ไปเซ็นค้ำให้ใหม่  เราเองก้อไม่ไว้ใจกลัวเขาจะทำแบบเดิมอีก เรียนถามว่า
1. จะมีวิธีไหนที่เราจะไม่ต้องค้ำสัญญาให้เค้าได้บ้างคะ
2. แล้วถ้าไม่ไปเซ็นค้ำจะมีผลกับเราอย่างไรบ้าง
3. อยากให้ช่วยแนะนำวิธีการจัดการกับเรื่องนี้หน่อยค่ะ
 ขอบพระคุณค่ะ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 กันยายน 2014, 10:50:45 am »

1. จะมีวิธีไหนที่เราจะไม่ต้องค้ำสัญญาให้เค้าได้บ้างคะ

ตอบ....ถ้าธนาคารให้มีการทำสัญญาขึ้นมาใหม่  ควรหาทางหลีกเลี่ยงปฏิเสธให้ถึงที่สุด ถ้าไปยินยอมทำขึ้นมาใหม่  ก็ต้องรับผิดในหนี้ดังเดิม  การให้ทำสัญญาใหม่  อาจเป็นไปได้ว่า สัญญาเดิมไม่สมบูรณ์เพียงพอ หรือใกล้ขาดอายุความแล้ว  ควรหลีกเลี่ยงไว้ก่อน  ครับ

2. แล้วถ้าไม่ไปเซ็นค้ำจะมีผลกับเราอย่างไรบ้าง

ตอบ...ธนาคารอาจใช้สัญญาเดิมมาฟ้องร้องก็ได้  ก็ปล่อยให้ธนาคารฟ้องไป   ค่อยมาดูคำฟ้อง  และรายละเอียดอื่นๆ ก่อนจะดำเนินการใดๆ  ถ้าให้ผู้กู้ไปเจรจากับธนาคาร  และทำสัญญาประนีประนอมไว้  โดยผู้ค้ำประกันไม่ร่วมลงลายมือชื่อด้วย   ผู้ค้ำประกันจะหลุดพ้นจากความรับผิด   ลองหาช่องทางเอาตัวรอดในจุดนี้ให้ได้ ครับ
3. อยากให้ช่วยแนะนำวิธีการจัดการกับเรื่องนี้หน่อยค่ะ

ตอบ...ตามข้อ 2 ครับ
Noonue03
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 กันยายน 2014, 04:41:05 pm »

ขอบคุณมากนะคะ ที่ช่วยแนะนำทางออกให้
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์