trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29 เมษายน 2024, 07:23:49 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  โดนหอพักเอาเปรียบ รบกวนปรึกษาคะ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: โดนหอพักเอาเปรียบ รบกวนปรึกษาคะ  (อ่าน 1732 ครั้ง)
preeyapas
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 03 ตุลาคม 2014, 09:18:05 pm »

สวัสดีค่ะ วันนี้เรามีข้อสงสัยอยากจะถาม เนื่องจากเราได้ย้ายออกจากหอพักเดิม เนื่องจากทนความเรื่องมากของเจ้าของหอไม่ไหว ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนว่า ห้องเราที่ได้ไปอยู่เล็กมาก มีตู้เสื้อผ้า และโต๊ะตั้งทีวีให้ 1 ตัว เราไปอยู่ได้แค่อาทิตย์ หอก็โดนงัด แต่วันนั้นคือโชคดีมากที่เพื่อนเราอยู่ห้อง รอดแบบ เส้นยาแดงผ่าแปดอะ ประเด็นคือ ไม่มีกล้องวงจรปิดจ้าาาาาาา ใจจริงตอนนั้นเราอยากย้ายออกเลย เพราะเราของเยอะ ค่าเช่าตั้ง 3600 บาท แต่ห้องเล็กเท่ารูหนู เปิดประตูเดินสามก้าว เจอห้องน้ำเลยจ้าาาาา  ใครคิดภาพไม่ออก เอาเป็นว่าเล็กจนเล่น ฮูล่าฮูปไม่ได้อะคะ แพงยิ่งกว่าอะไร ค่าน้ำ 20 บาท ค่าไฟ 10 บาทแพงมาก แต่ก็ด้วยของเยอะนี่เหละ เราขี้เกียจย้ายด้วย แถมเจ้าของหอก็จะไม่ให้เงินประกันคืน เราเลยทนอยู่ไป 7 เดือน  วันที่ 30 ที่ผ่านมาเราเลยย้ายออกค่ะ มาอยู่หอใหม่ สบายใจได้ไม่เท่าไหร่ โดนเรียกไปดูห้อง บอกชักโครกร้าว  เราเลยไปดู คือบับ มันเป็นรอยที่มีอยู่แล้วอะคะ เป็นรอยยาวประมาณ 3 เซน แต่คือเข้าใจปะคะ ว่าถ้าไม่เอามือไปลูบหรือไปล้างอะ มันจะไม่เห็น เรามาเจอเอาก็ตอนย้ายของเสร็จสองสัปดาห์ให้หลังว่าเป็นรอย แต่เราไม่ได้แจ้งเขานะ เพราะเราคิดว่าไม่ได้เป็นอุปสรรคต่อการใช้ชีวิตของเรา ก็มันยังใช้ได้อะ ก็ทนๆใช้ไป  แต่พออยู่ไปเดือนนึง น้ำก๊อกอ่างล้างหน้าซึมไหลไม่หยุด เราเลยไปแจ้งเขา และได้แจ้งเรื่องชักโครกด้วย เขาก็เพิกเฉย อ้างแต่ช่างไม่มาๆ เรารำคาญ เลยซ่อมเองตามรูป

http://pantip.com/topic/32664151

ชักโครกตามรูปเลยค่ะ เราไม่เคยทุบ กรีด หรือทำอะไรเลย แต่ทางหอพักเรียกร้องให้เราจ่ายค่าเสียหาย 3500 บาท ซึ่งจะมาหักออกจากค่ามัดจำห้องเรา ที่ยังไม่ได้คืน ซึ่งเรารับไม่ได้ เพราะเราไม่ได้เป็นคนทำ แบบนี้เราจะร้องเรียนหน่วยงานใดได้บ้างค่ะ ?

ปอลิง - เราว่าเขาไม่น่าจะได้จดทะเบียนหอพักอะ เพราะเอาตึกมาดัดแปลง
- ชื่อป้ายหอไม่มี
- กล้องวงจรปิดไม่มี  (มาติดทีหลัง)
- ไม่มีถังดับเพลิง

ขอบคุณทุกความคิดเห็นค่ะ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2014, 03:27:31 pm »

การจะหาเหตุเล่นงาน  เจ้าของหอพัก  คงไม่คุ้ม   ถ้าพอทนได้ ก็ควรอดทนต่อไป ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์