trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
26 เมษายน 2024, 05:10:33 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  สัญญาซื้อขายรถกับคนไม่ใช่เจ้าของรถ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สัญญาซื้อขายรถกับคนไม่ใช่เจ้าของรถ  (อ่าน 1499 ครั้ง)
Koykong
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 13 เมษายน 2015, 12:08:29 am »

ดิฉันไปเจอรถอยู่คันหนึ่งในเวปขายรถชื่อดัง ถูกใจเลยติดต่อขอดูรถ เขาให้ไปดูรถที่บ้าน พอไปถึงเขาเอาสมุดคู่มือรถ พร้อมชุดโอนมาลอยมาให้ แต่ปรากฏว่าเขาไม่ใช่เจ้าของรถ เขาบอกว่าเขาเป็นนายหน้าจัดซื้อรถที่เจ้าของอยากขายมาขายอีกที เขาบอกเขาก็คล้ายๆเต้นท์รถนั่นละ ตกลงราคากันที่ 4 แสน เขาทำสัญญาซื้อขายรถกับดิฉัน ดิฉันจ่ายเงินสด และรับรถมา แจ้งย้ายรถมาใช้จังหวัดภูมิลำเนที่สำนักงานขนส่ง และอีก 3 วันต่อมา ดิฉันไปโอนรถ โดยโอนเอง เพราะเขาให้ชุดโอนลอยมา ก็โอนรถได้ปกติ ดูทุกอย่างจะเรียบร้อย แต่ดิฉันมีความกังวลว่า ถ้าดิฉันทำสัญญาซื้อขายรถยนต์กับคนที่ไม่ใช่เจ้าของรถ จะผิดไหม และจะมีปัญหาอะไรเกิดขึ้นตามหลังหรือไม่ เพราะทราบมาทีหลังว่านายหน้าคนที่ทำสัญญาซื้อขายรถนี้ มีคดีติดตัวอยู่หลายคดี เช่น ค้าของเถื่อน จึงอยากสอบถามดังนี้
1 ถ้าเกิดรถเป็นรถที่แจ้งหาย หรือมีคดี จะสามารถโอนได้หรือไม่ ขนส่งจะทราบหรือไม่ว่ารถแจ้งหายหรือมีคดีติดมา
2 ดิฉันทำสัญญาซื้อขายกับคนที่ไม่ใช่เจ้าของรถจะผิดไหม
3 ถ้าเกิดเป็นทะเบียนปลอม หรือชุดโอนลอยปลอม ดิฉันไปโอน จะมีความผิดไหม
4 ในสัญญาระบุว่าราคาซื้อขาย 4 แสน แต่ตรงช่องเงินมัดจำ คนขายระบุว่า ชำระครบ ไม่ยอมระบุจำนวนเงิน และไม่มีใบเสร็จให้ อย่างนี้ถือเป็นหลักฐานได้หรือไม่ว่าดิฉันจ่ายเงินครบแล้ว แต่อ่านในสัญญา ระบุว่าผู้ขายจะโอนรถให้ ถ้าผู้ซื้อชำระเงินครบ ดิฉันโอนรถเอง ด้วยชุดโอนลอยที่เขาให้มา อย่างนี้จะถือว่าซื้อขาย จ่ายเงินสมบูรณ์แล้วหรือไม่
5 ดิฉันโอนรถเรียบร้อยแล้ว เจ้าของตัวจริง และผู้ขาย จะสามารถฟ้องร้องอะไรดิฉันได้หรือไม่ ดิฉันเป็นข้าราชการและต้องดูแลครอบครัว กังวลมากคะ
6 สัญญาซื้อขายนี้มีผลอะไรอีกหรือไม่
7 ซื้อรถไปกี่ปี หรือนานเท่าใด จึงจะมั่นใจได้ว่าไม่เกิดปัญหาใดๆ
8 ดิฉันมีข้อควรระวังและข้อควรปฎิบัติอย่างไรบ้าง เพื่อไม่ให้เกิดปัญหาคดีความ หรือปัญหากฎหมาย
ขอบพระคุณอย่างสูงคะ กังวลมากๆ จริงๆ เพราะผู้ขายประวัติไม่ดีอย่างมาก
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 เมษายน 2015, 08:07:14 am »

1 ถ้าเกิดรถเป็นรถที่แจ้งหาย หรือมีคดี จะสามารถโอนได้หรือไม่ ขนส่งจะทราบหรือไม่ว่ารถแจ้งหายหรือมีคดีติดมา

ตอบ....ถ้ารถหาย  เมื่อมีการแจ้งหาย  คงมีการแจ้งอายัดไปยังสำนักงานขนส่ง   คงโอนไม่ได้ ครับ
2 ดิฉันทำสัญญาซื้อขายกับคนที่ไม่ใช่เจ้าของรถจะผิดไหม

ตอบ...ไม่ผิด    เพราะกฎหมายเปิดช่องให้สามารถทำได้  โดยผ่านตัวแทนหรือนายหน้า  ที่เรียกกันว่าการโอนลอย โดยใช้หลักการตาม ปพพ. ม.798 ที่ยกมาข้างล่าง ครับ
3 ถ้าเกิดเป็นทะเบียนปลอม หรือชุดโอนลอยปลอม ดิฉันไปโอน จะมีความผิดไหม

ตอบ....ไม่น่าจะมีความผิด   เพราะทำการจดทะเบียนโอน  โดยผ่านเจ้าหน้าที่ของสำนักงานขนส่ง ปัญหาจะเกิดต่อเมื่อมีการซื้อขายกันเอง โดยไม่ไปจดทะเบียนโอน  ครับ
4 ในสัญญาระบุว่าราคาซื้อขาย 4 แสน แต่ตรงช่องเงินมัดจำ คนขายระบุว่า ชำระครบ ไม่ยอมระบุจำนวนเงิน และไม่มีใบเสร็จให้ อย่างนี้ถือเป็นหลักฐานได้หรือไม่ว่าดิฉันจ่ายเงินครบแล้ว แต่อ่านในสัญญา ระบุว่าผู้ขายจะโอนรถให้ ถ้าผู้ซื้อชำระเงินครบ ดิฉันโอนรถเอง ด้วยชุดโอนลอยที่เขาให้มา อย่างนี้จะถือว่าซื้อขาย จ่ายเงินสมบูรณ์แล้วหรือไม่
5 ดิฉันโอนรถเรียบร้อยแล้ว เจ้าของตัวจริง และผู้ขาย จะสามารถฟ้องร้องอะไรดิฉันได้หรือไม่ ดิฉันเป็นข้าราชการและต้องดูแลครอบครัว กังวลมากคะ

ตอบ...ในเมื่อระบุชัดเจนว่าชำระครบแล้ว   ก็ไม่ต้องไปกังวล ครับ

6 สัญญาซื้อขายนี้มีผลอะไรอีกหรือไม่

ตอบ...สัญญาซื้อขายได้สำเร็จเด็ดขาดไปแล้ว   เพราะมีการจดทะเบียนโอนโดยถูกต้องแล้ว ครับ
7 ซื้อรถไปกี่ปี หรือนานเท่าใด จึงจะมั่นใจได้ว่าไม่เกิดปัญหาใดๆ

ตอบ....ผมว่า  คุณกังวลเกินควร  ไม่ต้องไปรอลุ้นกันเป็นปีหรอก  ในขณะนี้คุณคือเจ้าของรถที่สมบูรณ์แล้ว ครับ

8 ดิฉันมีข้อควรระวังและข้อควรปฎิบัติอย่างไรบ้าง เพื่อไม่ให้เกิดปัญหาคดีความ หรือปัญหากฎหมาย
ตอบ....ถ้าไม่มีความจำเป็น   ก็ไม่ควรไปมอบอำนาจให้ใคร  กระทำการใดๆแทน  แต่ในสังคมยุคใหม่   การมอบอำนาจ  เป็นเรื่องที่ยากจะหลีกเลี่ยงได้ ครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงคะ กังวลมากๆ จริงๆ เพราะผู้ขายประวัติไม่ดีอย่างมาก

ตอบ...การระมัดระวังเป็นสิ่งที่ดี   และควรถือปฏิบัติอย่างสม่ำเสมอ  แต่ถ้าระแวงมากไปจะมีความทุกข์   ด้วยความปรารถนาดี ครับ

มาตรา 798 กิจการอันใดท่านบังคับไว้โดยกฎหมายว่าต้องทำเป็น หนังสือ การตั้งตัวแทนเพื่อกิจการอันนั้นก็ต้องทำเป็นหนังสือด้วย
     กิจการอันใดท่านบังคับไว้ว่าต้องมีหลักฐานเป็นหนังสือ การ ตั้งตัวแทนเพื่อกิจการอันนั้นก็ต้องมีหลักฐานเป็นหนังสือด้วย

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์