trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29 มีนาคม 2024, 02:11:30 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  กฏหมายเกี่ยวกับบ้านและที่ดิน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กฏหมายเกี่ยวกับบ้านและที่ดิน  (อ่าน 4927 ครั้ง)
xmen
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 16 มกราคม 2016, 03:29:18 pm »

เรียน กูรู ผู้รู้ด้านกฏหมาย ผมมีเรื่องคลางแคลงใจและอยากจัดการให้มันลงตัว (แบบถูกต้องนะครับ)
 เข้าเรื่องเลยดีกว่า เรื่องมีอยู่ว่า บ้านและที่ดินของพ่อแม่ผม ได้ถูกโอนให้น้องสาว โดยไม่ได้สอบถามความยินยอมจากพี่น้อง(ลูกๆคนอื่น) โดยน้องสาวผมได้บอกกล่าวแก่แม่ว่า จะทำบ้านให้ใหม่ โดยการทำบ้านใหม่นั้น โฉนดต้องเป็นชื่อของน้องสาวเท่านั้น เพราะน้องสาวจะเอาไปเข้า ธ.อาคารสงเคาระห์ เพื่อกู้เงินมาต่อเติมบ้าน แต่พอโอนเป็นชื่อน้องเสร็จ สรุปกู้ไม่ผ่าน น้องสาวจึงนำไปแปรสภาพเป็นการจำนองเงินกู้นอกระบบแทน (แต่เดชะบุญยังดี ที่คนรับจำนองเขารับเอาตัวสำเนาไปแทน ผมจึงให้น้องสาวทำการซื้อขาย แบบพี่-น้องซื้อกันเอง ที่กรมที่ดิน ปัจจุบันได้เป็นชื่อผมแล้ว (มีชื่อสลักไว้ด้านหลังโฉนดบ้านและที่ดินสมบูรณ์)
 แต่ปัญหามันไม่จบครับ พี่ชายผมตั้งตนเป็นใหญ่ (บ้านกู-บ้านคุณ) ยกตนข่มพี่น้องในบ้านจนอยู่กันแทบไม่ได้ ผมเลยอยากหาวิธีกำราบด้วยกระบวนกฏหมาย ที่สามารถทำให้พี่ชายผมเขารู้ว่า เขาไม่มีสิทธิ์นะ เป็นได้แค่ผู้อยู่อาศัยเท่านั้น  บ้านและที่ดินพื้นนี้ผมตั้งใจจะยกให้หลานๆ มันไม่ได้ใหญ่แค่ 71 ตรม. แต่มันก็เป็นสิ่งเดียวที่คนในบ้านจะใช้ยึดหลักเป็นที่อยู่อาศัยต่อไป ยังงัยรบกวนกูรูผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมอยากจะกำรายพี่ชายของผมมากเลย ไม่งั้นลูกหลานผมอยู่กันไม่ได้แน่ ขอบคุณครับ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 มกราคม 2016, 06:11:57 am »

"ทรัพย์ของแม่"

การที่แม่โอนที่ดินให้น้องสาวนั้น   ไม่จำเป็นต้องให้ลูกๆคนอื่นๆต้องมายินยอมด้วย  เพราะเป็นเอกสิทธิ์ของแม่เพียงผู้เดียว... แต่ในเมื่อน้องสาวโอนที่ดินให้คุณคืน   พี่น้องทุกคน ย่อมคิดว่า คุณถือกรรมสิทธิ์ที่ดินแทนแม่  ดังนั้นพี่น้องทุกๆคนจึงมีกรรมสิทธิ์ในบ้านและที่ดินเท่าเทียมกัน  พี่ชายคนโตจึงเข้ามาแสดงอำนาจบาตรใหญ่  เพราะถือว่าเป็นทรัพย์ของแม่ ที่เขามีส่วนแบ่งด้วย....ต้องมาดูข้อเท็จจริงกันว่า  การที่คุณรับโอนที่ดินมานั้น คุณเจตนารับโอนมาในฐานะอะไร  ถ้ารับโอนมาในฐานะส่วนตัว   คุณย่อมมีกรรมสิทธิ์ในบ้านและที่ดินเพียงผู้เดียว  แต่ถ้ารับโอนมาแทนแม่  คือถือกรรมสิทธิ์แทนแม่  พี่น้องทุกคนจึงสามารถเรียกร้องให้แบ่งปันทรัพย์ของแม่ได้ (ถ้าแม่ตายก็กลายเป็นมรดก ที่ลูกๆทุกคนขอแบ่งปันได้)  ถ้าคุณฟ้องขับไล่  พี่ชายคนโต ก็คงอ้างว่าคุณไม่ใช่เจ้าของกรรมสิทธิ์ที่แท้จริง เพราะในปัจจุบันมีนักกฎหมายมากมายทั้งแผ่นดิน ที่พร้อมจะให้ความรู้และคำแนะนำในเรื่องนี้ได้ คุณ ก็ต้องหาพยานหลักฐานและข้อเท็จจริงต่างๆมานำสืบหักล้างกันว่า   คุณมีกรรมสิทธิ์ที่แท้จริงหรือไม่  ก็คงต้องบอบช้ำกันทั้งสองฝ่าย  คำแนะนำ    ควรเรียกประชุมพี่น้องทุกคน  เพื่อเจรจาเรื่องนี้ให้ลงตัว  ใช้วิธีตีราคาบ้านและที่ดินออกเป็นตัวเงินตามราคาท้องตลาดหรือราคาที่เหมาะสม และคุณแบ่งเงินให้พี่น้องทุกคนตามส่วนของแต่ละคน  เพื่อให้ได้กรรมสิทธิ์ในที่ดินและบ้านเพียงผู้เดียว  โดยต้องทำสัญญาประนีประนอมไว้ให้ชัดเจน  คือทางแก้ปัญหาที่นิ่มนวลที่สุด  ถ้าคุณจะอ้างกรรมสิทธิ์แต่เพียงผู้เดียวตามหลักฐานในโฉนดที่ดินก็ได้ ซึ่งในทางกฎหมายคุณอยู่ในฐานะได้เปรียบ แต่ถ้าพี่ชายคนโต อ้างว่าคุณถือกรรมสิทธิ์แทนแม่   คงไม่ใช่เรื่องที่จะเคลียร์กันได้ลงตัวง่ายๆ  ถ้าฟ้องศาล ก็น่าจะจบลงให้มีการไกล่เกลี่ยประนอม ให้แบ่งปันกัน แต่การฟ้องร้องย่อมมีค่าใช้จ่าย และใช้เวลาพอสมควร   กว่าจะจบลงได้คงสะบักสะบอมกันถ้วนหน้า ด้วยความปรารถนาดี ครับ
ทนายประมุข0873611107
รุ่นกลาง

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 มกราคม 2016, 10:19:32 am »

คุณมโนธรรมตอบอย่างชัดเจนครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์