trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29 มีนาคม 2024, 09:21:23 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ปัญหาสัญญาเซ้งตึกแถว 30 ปี และต่อท้ายสัญญาสามารถเช่าต่อได้อีก 30 ปี
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาสัญญาเซ้งตึกแถว 30 ปี และต่อท้ายสัญญาสามารถเช่าต่อได้อีก 30 ปี  (อ่าน 1714 ครั้ง)
Questioner
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 23 สิงหาคม 2016, 06:17:07 pm »

พอดีว่าทางบ้านมีตึกแถวเซ้งซึ่งในสัญญาระบุว่าให้เช่า 30 ปี และมีส่วนต่อท้ายสัญญาว่าสามารถเช่าต่อได้อีก 30 ปี แต่ราคาค่าเช่าจะเปลี่ยนแปลงจากเดิมซึ่งเป็นราคาที่ทางบ้านรับได้ แต่ปัญหามีอยู่ว่าเจ้าของที่ที่ทำสัญญาเช่านั้นได้เสียชีวิตไปแล้ว โดยปัจจุบันคนที่รับดูแลต่อคือลูกสาวของเจ้าของที่ ซึ่งหลังจากเจ้าของที่นั้นเสียชีวิตไปแล้ว ได้มีการนัดประชุมเรื่องสัญญาเซ้งแต่ปรากฎว่าลูกเขย (สามีของลูกสาวเจ้าของที่) บอกว่าส่วนต่อท้ายสัญญาอีก 30 ปี นั้นเป็นโมฆะเพราะคนที่ทำสัญญานั้นเสียชีวิตไปแล้ว โดยลูกเขยบอกว่าถ้าจะเช่าต่อจะต้องเป็นราคาใหม่ซึ่งแพงกว่าราคาเดิมเยอะมาก อยากถามว่าในกรณีแบบนี้มีวิธีแก้ไหมครับ รบกวนด้วยนะครับพอดีไม่มีความรู้เรื่องกฎหมายครับ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2016, 06:13:15 am »

การเช่าอาคาร
    ถ้าเช่าเกิน สามปี  ต้องจดทะเบียน   ถ้าไม่จดทะเบียน  ย่อมเสียเปรียบ   ท้ายสัญญานั้น ถ้ามีการจดทะเบียนก็ใช้บังคับได้     แต่....ก็มีช่องทางหนึ่งที่เป็นข้อต่อสู้ได้  คือ แม้ไม่จดทะเบียน  แต่ถ้าเป็นสัญญาเช่า ต่างตอบแทนยิ่งกว่า สัญญาเช่าธรรมดา   คือผู้เช่า เป็นผู้สร้างอาคารบนที่ดิน  แม้เพียงตกลงด้วยวาจาก็ใช้บังคับได้  ครับ
Questioner
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2016, 09:23:01 am »

OK ครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์