trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
19 เมษายน 2024, 04:02:30 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ชาวบ้านคัดค้านไม่ให้ล้อมรั้วในที่ของผม จะให้ผมชดเชยเว้นระยะให้เท่าเดิม
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ชาวบ้านคัดค้านไม่ให้ล้อมรั้วในที่ของผม จะให้ผมชดเชยเว้นระยะให้เท่าเดิม  (อ่าน 5739 ครั้ง)
ประวิทย์
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 29 สิงหาคม 2016, 02:33:52 pm »

ผมซื้อที่มาแปลงหนึ่ง หน้ากว้าง 20เมตร  มีภาระจำยอมติดมาด้วย8เมตรอยู่ ด้านซ้ายของแปลงติดกับแปลงนายA   เหลือที่ปลูกบ้านกว้าง 12 เมตร
ผมก็วัดจากด้านขวามา 12เมตร แล้วล้อมรั้วไว้  ชาวบ้าน แจ้งทาง อบต.ให้ผมหยุดล้อมรั้ว เพราะถ้าผมล้อมรั้วแล้ว ความกว้างทางจะเหลือกว้าง 6 เมตร
 ผมให้ช่างมารังวัดใหม่ พบว่า   แปลงนาย Aได้ปลูกบ้าน ล้ำเข้ามาในภาระจำยอม 2เมตร  และสร้างมานานเกิน 10 ปีแล้ว
 ่ตอน นาย A สร้างบ้าน ชาวบ้านไม่คัดค้าน เพราะ พื้นที่ว่างยังกว้าง  และไม่กระทบการใช้งาน แต่พอผมล้อมรั้ว ชาวบ้านจึงรับรู้ว่ามันแคบ และไม่ยอมให้ล้อมรั้ว
ผมล้อมรั้วตามส่วนของผม 12 เมตร  ไม่ได้ล้ำเข้าแนวภาระจำยอม   ผมไม่น่าผิด และก็ไม่รู้ว่าต้องทำยังไงต่อ
 ขอปรึกษาว่า  นาย A ได้สิทธิครอบครองปรปักษ์ในที่ภาระจำยอมแล้ว ใช่มั้ย   
  ถ้าใช่ ผมต้องเป็นผู้ชดเชย โดยหักที่ของผมออกอีก2เมตร หรือไม่ 

ถ้าไม่ใช่ ใครควรจะเป็นผู้จัดการให้ นายA รื้อถอนออก  และถ้านายA ไม่รื้อถอน ใครต้องเป็นผู้จัดการ ลงโทษ ( ผมได้ครบ12เมตร ผมไม่เสียหาย)
 และถ้านาย A ยังไม่ได้รื้อถอน  ผมจะล้อมรั้วต่อไป ในส่วนของผมได้หรือไม่

ขอบคุณครับ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2016, 04:36:17 pm »

ทางภาระจำยอม

ถ้าไม่ใช้ทางภาระจำยอมเกิน 10 ปี  สภาพทางภาระจำยอมย่อมสิ้นไป  ตาม ปพพ. ม.1399  นาย เอ  อาจจะได้กรรมสิทธิ์  โดยการครอบครองปรปักษ์  แต่ในเมื่อยังไม่ร้องศาล สิทธินั้นย่อมไม่สมบูรณ์   ส่วนคุณ ทำรั้ว ถ้าไม่รุกล้ำเข้าไปทางภ่ระจำยอม ก็ไม่มีใครมาหวงห้ามได้  ก็ให้ที่ดิน ออกมารังวัดสอบแนวเขต   ก็จะทราบความจริงว่า  แนวเขตที่ดินของคุณ อยู่ตรงจุดไหน ครับ
ประวิทย์
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 กันยายน 2016, 10:38:03 am »

ขอบคุณครับ

ผมยื่นขอรังวัดไปแล้ว รอคิว ุ12เดือน ถ้ารังวัดแล้วเป็นไปตามที่ผมกล่าวไว้ ผมจะล้อมรั้ว และสร้างบ้าน  ที่ภาวะจำยอมจะเหลือกว้าง 6 เมตร

ถ้าชาวบ้านอยากได้กว้าง 8 เมตร ชาวบ้าน ต้องจ้างทนาย ฟ้องร้องต่อศาล จังหวัด  ให้ นายA  ทุบสิ่งปลูกสร้างออก ใช่หรือไม่

หรือผมต้องเป็นผู้ ฟ้องศาลเอง  ( ผมไม่ได้เป็นผู้เสียหายหรือ มีประโยชน์จาก ทางภาวะจำยอมนี้ ผมคงไม่ยอมเปลืองเงินและแรงกับเรื่องนี้ )

ขอบคุณครับ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 กันยายน 2016, 02:13:42 pm »

ภาระจำยอม

ถาม...ถ้าชาวบ้านอยากได้กว้าง 8 เมตร ชาวบ้าน ต้องจ้างทนาย ฟ้องร้องต่อศาล จังหวัด  ให้ นายA  ทุบสิ่งปลูกสร้างออก ใช่หรือไม่

ตอบ  ใช่ครับ

ถาม..หรือผมต้องเป็นผู้ ฟ้องศาลเอง  ( ผมไม่ได้เป็นผู้เสียหายหรือ มีประโยชน์จาก ทางภาวะจำยอมนี้ ผมคงไม่ยอมเปลืองเงินและแรงกับเรื่องนี้ )

ตอบ...คุณไม่ใช่ผู้เสียหาย  จึงไม่ต้องไปฟ้อง  เว้นแต่มีผู้มาขัดขวางการทำรั้วของคุณ  ตามที่  เจ้าหน้าที่ดินรังวัดยืนยัน  คุณก็ฟ้องฐานละเมิดได้ ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์